சந்திரமௌலீஸ்வரர், திருவக்கரை, விழுப்புரம்


வக்ரகாளி அம்மன் கோவிலாக இந்த பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் உள்ளூர் மற்றும் பிற இடங்களில் மிகவும் பிரபலமானது, ஆனால் இங்குள்ள பிரதான தெய்வம் சிவன் சந்திரமௌலீஸ்வரர்.

சிவபெருமான் அளித்த நித்திய வாழ்வு என்ற வரத்துடன் வக்ரசூனன் தேவர்களைத் துன்புறுத்தத் தொடங்கினான். சிவபெருமான் உதவியற்றவராக இருந்தார், விஷ்ணு, தனது சக்ராயுதத்துடன், வக்ராசுரனுடன் போரிடத் தொடங்கினார், ஆனால் அசுரனின் ஒவ்வொரு துளி இரத்தமும் பூமியில் தாக்கியது, மேலும் அசுரர்களை உருவாக்கியது. அதனால் அவர்கள் தரையைத் தொடாதபடி அனைத்து இரத்தத்தையும் குடிக்க காளி நியமிக்கப்பட்டார். இறுதியாக வக்ராசுரன் கொல்லப்பட்டான். ஆனால் கர்ப்பமாக இருந்த அவனது சகோதரி துன்முகி அவனது மரணத்திற்கு பழிவாங்க வந்தார். காளி தன் கருவைக் காக்க வெளியே எடுத்து அதை காதணியாக அணிந்து, பின்னர் துன்முகியைக் கொன்றாள்.

இதற்குப் பிறகு, ஆதி சங்கரர் இங்கு வருகை தரும் வரை காளி தனது உக்கிரத்தைத் தக்க வைத்துக் கொண்டார், மேலும் அம்மனின் கோபத்தைத் தணிக்க ஒரு ஸ்ரீ சக்கரத்தை நிறுவி, அவளை சாந்த ஸ்வரூபியாக மாற்றினார். வக்ராசுரனின் சகோதரியைக் கொன்றதால், காளி இங்கு வக்ர காளி என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

காளஹஸ்தி மற்றும் நேபாளத்தில் உள்ள பஞ்ச முக லிங்கங்களைப் போலல்லாமல், இங்குள்ள மூலவர் லிங்கம் ஒரு மும்முக லிங்கம், அதன் வகைகளில் ஒன்றாகும். வடக்கு நோக்கியவாறு வாமதேவ லிங்கம், கிழக்கே தத்புருஷ லிங்கம், தெற்கே கூரிய பற்கள் கொண்ட அகோர லிங்கம் சில அபிஷேகங்களின் போது தெரியும். இந்த மும்முக லிங்கம் சிவன், விஷ்ணு மற்றும் பிரம்மா ஆகியவற்றைக் குறிக்கும் என்று கூறப்படுவதால், தாணுமாலயன் லிங்கம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

இக்கோயிலில் விஷ்ணுவிற்கு வரதராஜப் பெருமாள் என தனித்தனி மேற்கு நோக்கிய சன்னதி உள்ளது. வக்ராசுரன் வரம் பெற வழிபட்ட லிங்கம் காளி சன்னதிக்கு எதிரே உள்ள கோவில் வளாகத்தில் வக்ர லிங்கமாக தனித்தனியாக நிறுவப்பட்டுள்ளது.

சமஸ்கிருதத்தில் வக்ரா என்றால் ஒழுங்கான முறையில் அல்ல, மாறுபாடு என்று பொருள். எனவே இந்த கோவிலின் பல அம்சங்கள் வழக்கமான மரபுக்கு முரணாக உள்ளன. அவற்றில் சில இங்கே: பொதுவாக காளி கோவில்கள் ஒரு கிராமத்தின் எல்லையில் அமைந்துள்ளன, ஏனெனில் அவள் ஒரு காவல் தெய்வம். இருப்பினும், இங்கே, காளி கோவில் சிவன் கோவிலின் உள்ளே உள்ளது, உண்மையில், கோவில் வளாகத்திற்குள் நுழைந்தவுடன் முதல் சன்னதி. கும்பகோணம் அருகே உள்ள பட்டீஸ்வரம் கோயிலிலும், சிதம்பரத்தில் உள்ள தில்லை காளி கோயிலிலும் உள்ள துர்க்கை சன்னதியின் மாதிரியாக இந்தக் கோயில் அமைக்கப்பட்டுள்ளது.

இங்கு காளி வழிபாடு கூட அசாதாரணமானது – ஒருவர் சன்னதியைச் சுற்றி பிரதக்ஷிணம் செய்ய வேண்டும், ஐந்து முறை கடிகார திசையிலும் நான்கு முறை எதிர் கடிகார திசையிலும் செய்ய வேண்டும். ஏனென்றால், தேவி ராகு மற்றும் கேது இரண்டிற்கும் அதிபதியாக கருதப்படுகிறார்.

பொதுவாக துவஜஸ்தம்பம், பலி பீடம், நந்தி ஆகியவை மூலவர் லிங்கத்தின் அச்சில் இருக்கும். அவை வேண்டுமென்றே தவறாக அமைக்கப்பட்டதால் இங்கு அப்படி இல்லை.

வரதராஜப் பெருமாள் தன் துணைவிகளான ஸ்ரீதேவி மற்றும் பூதேவி இல்லாமல் தனித்து நிற்கிறார். மேலும், விஷ்ணுவின் கையில் பிரயோக சக்கரத்தின் நிலைப்பாடு சாதாரண சித்தரிப்பிலிருந்து வேறுபட்டது.

இங்கு சனி வக்ர சனி என்று அழைக்கப்படுகிறது, அவருடைய வாகனம் (காகம்) அவரது வலதுபுறத்தில் இல்லாமல் இடதுபுறத்தில் உள்ளது.

நடராஜர் வலது காலை தூக்கி இடது காலை தரையில் வைத்துள்ளார். மேலும், அவரது தலைமுடி கட்டப்பட்டு மேட் செய்யப்படவில்லை. இந்த தாண்டவ வடிவம் வசந்த தாண்டவம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

வக்ர லிங்கம் கோடையில் தொடுவதற்கு குளிர்ச்சியாக இருக்கும், மேலும் குளிர்காலத்தில் வியர்வை இருப்பது போல் காணப்படுகிறது.

9 ஆம் மற்றும் 10 ஆம் நூற்றாண்டுகளுக்கு இடையில் கட்டப்பட்டதாகக் கருதப்படும் இந்தக் கோயில் ஆதித்த சோழன் I. செம்பியன் மாதேவி கோயிலுக்குக் கட்டமைப்புச் சேர்த்தல் மற்றும் பண மானியம் செய்தாள். விஷ்ணுவுக்கான கட்டமைப்பு சன்னதி முதலாம் ராஜேந்திர சோழனால் கட்டப்பட்டது, மற்ற சோழ மன்னர்கள் கோயிலுக்கு பல்வேறு சேர்த்தல் மற்றும் பங்களிப்புகளை செய்துள்ளனர். இவை அனைத்தும் இந்த சோழர் கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளால் ஆதரிக்கப்படுகின்றன.

கோச்செங்க சோழன் கட்டிய மாடக்கோயில்களில் இந்தக் கோயிலும் ஒன்று என்று திருமங்கையாழ்வாரின் பாசுரம் ஒன்று விளக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த கோவிலின் அசல் கட்டுமானம் சமீபத்திய கட்டுமானத்தின் மூலம் கட்டப்பட்டதற்கு பல நிகழ்வுகள் உள்ளன, இந்த கோவிலை ஒரு உயர்ந்த மேடையில் கட்டப்பட்டிருக்கலாம் என்பதைக் குறிக்கிறது, மேலும் அடுத்தடுத்த சேர்த்தல்கள் அதை தரையுடன் சமன் செய்தன. இது ஒரு மாடக்கோயிலாக இருக்கலாம் என்ற நம்பிக்கைக்கு நிறைய நம்பகத்தன்மையை அளிக்கிறது.

இக்கோயிலில் அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் முருகனைப் பற்றிப் பாடியுள்ளார். கோவில் வளாகத்தில் குண்டலினி சித்தரின் ஜீவ சமாதியும் உள்ளது.

பௌர்ணமி நாட்களில் நள்ளிரவிலும், அமாவாசை நாட்களில் நண்பகலிலும் காளியின் ஜோதி தரிசனத்திற்காக கோவிலில் கூட்டம் அதிகமாக இருக்கும்.

இந்திய புவியியல் ஆய்வு மையத்தால் பராமரிக்கப்படும் தேசிய புதைபடிவ மரப் பூங்காவும் திருவக்கரையில் உள்ளது. கிராமத்தில் கூட, சில சமயங்களில் புதைபடிவ மர டிரங்குகளைக் காணலாம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 94435 36652

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s