பல்லவனேஸ்வரர், பூம்புகார், நாகப்பட்டினம்


சிவநேசர் மற்றும் ஞானகமலாம்பிகை காவேரிபூம்பட்டினத்தில் (பூம்புகார்) வசித்து வந்தனர், அவர்கள் சிவகலையை மணந்த திருவெண்காடர் என்ற மகனைப் பெற்றார்கள். சிவசர்மாவும் சுசீலையும் ஒரு ஏழை தம்பதிகள் பல ஆண்டுகளாக அவர்களுக்கு குழந்தை இல்லை., சிவபெருமான் அவர்களுக்கு மருதவாணர் என்ற மகனாகப் பிறந்தார். சிவபெருமான், திருவெண்காடருக்கும், சிவகலைக்கும் கனவில் தோன்றி மருதவாணரைத் தத்தெடுத்துக் கொடுக்குமாறு கூறினார் இந்தக் குழந்தை மருதவாணர் வளர்ந்ததும் திருவெண்காடரின் தொழிலை மேற்கொண்டார் – கடல் வணிகம். ஒரு பயணத்தை முடித்துவிட்டு திரும்பியதும் திருவெண்காடருக்குப் பரிசு கொடுத்தார். பணம் மற்றும் நகைகளை எதிர்பார்த்த திருவெண்காடர் அதைத் திறந்தார், ஒரு மாட்டுப் பிண்ணாக்கு மட்டுமே கிடைத்தது. ஆத்திரமடைந்த அவர் அதை சுவரில் எறிந்தார், பின்னர் தமிழில் எழுதப்பட்டதைப் படித்தார் – உடைந்த ஊசி கூட அவர்களின் கடைசி பயணத்தில் ஒருவருடன் வராது. உடனே தன் முட்டாள்தனத்தை உணர்ந்த திருவெண்காடர் உலகப் பற்றுகளையெல்லாம் துறந்து குடும்ப வாழ்க்கையைத் துறந்தார். பின்னர் அவர் இந்த கோவிலில் உள்ள சிவபெருமானிடம் முக்திக்காக பிரார்த்தனை செய்தார், அது சரியான நேரத்தில் வரும் என்று சிவன் உறுதியளித்தார். இந்த திருவெண்காடர் பின்னர் பட்டினத்தார் என்ற பெயரைப் பெற்றார், மேலும் தமிழகத்தின் பல்வேறு கோயில்களுக்குச் சென்று, இறுதியாக தனது கடைசி நாட்களில் திருவொற்றியூரில் முக்தி அடைவதற்கு முன்பு சென்னை வந்தார்.

இக்கோயில் உள்ளூரில் பட்டினத்தார் கோயில் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இக்கோயிலில் தனி சன்னதி உள்ள பட்டினத்தார் – இக்கோயிலில் வழிபட்டதாகக் கருதப்படும் குபேரனின் மறு அவதாரமாகக் கருதப்படுகிறார். கோயிலின் பிரம்மோற்சவம், அடியார் உற்சவம், சிவபெருமானுக்காகக் கொண்டாடப்படுவதில்லை, மாறாக பட்டினத்தாருக்கு (பட்டினநாதர் திருவிழா) கொண்டாடப்படுகிறது.

இத்தலம் அருகில் உள்ள சயவனத்தில் உள்ள சாயவனேஸ்வரர் கோயிலுடன் தொடர்புடைய இயற்பகை நாயனாரின் அவதார ஸ்தலமாகவும் உள்ளது.

இந்த இடத்தின் வரலாற்றுப் பெயர் காவேரிபூம்பட்டினம், இது காவேரி-புகும்-பட்டினம் அல்லது காவேரி நதி நுழையும் இடம்.

இக்கோயிலின் வரலாறு சங்க இலக்கியங்களோடும் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. மாதவி (சிலப்பதிகாரம் புகழ்) மற்றும் மணிமேகலை ஆகியோரால் வழிபட்டதாக நம்பப்படும் சபாபதி அம்மனுக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

இப்பகுதியில் “பஞ்ச ஆரண்ய க்ஷேத்திரங்கள்” என்று அழைக்கப்படும் இரண்டு கோவில்கள் உள்ளன, அவை ஒவ்வொன்றும் 5 கோவில்கள் கொண்டவை, அவை காடுகளாக இருந்த இடத்தில் அமைந்துள்ளன. இக்கோயில் தலச்சங்காடு, சயவனம், பல்லவனேஸ்வரம் (பூம்புகார்), திருவெண்காடு, கீழ் திருக்காட்டுப்பள்ளி ஆகிய பகுதிகளை உள்ளடக்கிய தொகுப்புகளில் ஒன்றாகும்.

கோவிலுக்குள் நுழைந்ததும், எளிமையான முகப்புத் தோற்றத்துடன் மிகவும் அசாத்தியமாகத் தெரிகிறது. இருப்பினும், இது பழைய சோழர் கோவில்களில் ஒன்றாகும், எனவே முகப்பின் பின்னால் இன்னும் நிறைய உள்ளது! இந்த கோவிலின் உருவப்படம் மற்றும் மூர்த்திகளுக்கு சில அசாதாரண அம்சங்களும் உள்ளன. இப்பகுதியில் உள்ள மற்ற கோவில்களுடன் ஒப்பிடுகையில், சிவலிங்கமே மிகப் பெரியது. இக்கோயிலில் நவக்கிரகங்கள் அனைத்தும் மேற்கு நோக்கி, சிவபெருமானை நோக்கிய தனிச்சிறப்பு வாய்ந்த நவக்கிரக அமைப்பைக் கொண்டுள்ளது. கோஷ்டத்தில் இரண்டு துர்க்கை மூர்த்திகள் உள்ளனர், ஆனால் அவர்களில் ஒருவர் மட்டுமே மகிஷாசுரன் மீது நிற்கிறார். சண்டிகேஸ்வரர் தனி சன்னதியில் சண்டிகேஸ்வரி உடனுறை.

திருச்செந்தூரில் 1648 ஆம் ஆண்டு டச்சு மாலுமிகளால் திருடப்பட்டதாகக் கூறப்படும் முருகன் சிலை, இங்கு அருகில் உள்ள கடலில் இருந்து மீட்கப்பட்டது. இந்த சன்னதிக்கு வெளியே முருகனின் வாகனமான மயில் இல்லை என்பது வினோதம்.

சயவனத்தில் சாயவனேஸ்வரர், திருவெண்காட்டில் ஸ்வேதாரண்யேஸ்வரர், மணிகிராமத்தில் திருமேனியழகர் (வைப்பு ஸ்தலம்), கீழ்பெரும்பள்ளத்தில் நாகநாதர், முதலியன உட்பட பல அருகிலுள்ள கோயில்கள் உள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் போன்: 94437 19193

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s