குற்றம் பொறுத்த நாதர், தலைஞாயிறு, நாகப்பட்டினம்


இந்தக் கோயிலின் புராணம் ராமாயணத்தோடும், திருக்குறக்காவில் உள்ள குண்டல கர்ணேஸ்வரர் கோயிலின் புராணத்தோடும் நெருங்கிய தொடர்புடையது.

இலங்கையில் நடந்த போருக்குப் பிறகு, அகஸ்திய முனிவரின் ஆலோசனையின் பேரில், ராமேஸ்வரத்தில் தொடங்கி, தீவிர சிவபக்தரான ராவணனைக் கொன்ற பாவத்தைப் போக்க ராமரும் சீதையும் புனித யாத்திரை மேற்கொண்டனர். அவர்கள் இங்கு தலைஞாயிறுக்கு வந்தனர், அங்கு அகஸ்தியர் அவர்களுக்கு ஒரு அரிய லிங்கத்தைப் பெற்று சூரிய அஸ்தமனத்திற்கு முன் அதை நிறுவுமாறு அறிவுறுத்தினார். ஆஞ்சநேயர் காசியிலிருந்து லிங்கம் ஒன்றை எடுத்து வர புறப்பட்டார். அவரது அனுமதியின்றி லிங்கத்தை எடுத்ததற்காக பைரவரால் முதலில் தடுத்து நிறுத்தினார், பின்னர் சனி அவரைத் தடுத்தார். இருவரும் இறுதியாக சானியை தனது வாலால் தூக்கி எறிந்தனர் (சனி மகாராஷ்டிராவில் உள்ள ஷானி ஷிங்னாபூரில் தரையிறங்கியதாக கூறப்படுகிறது). சனி ஆஞ்சநேயருக்கு வால் குறையும் என்று சபித்தார். இவை அனைத்தும் தாமதத்தை ஏற்படுத்தியதால், சீதை ஆற்று மணலில் லிங்கம் செய்து, அகஸ்தியரின் ஆலோசனைப்படி பூஜையை முடித்தாள். மனமுடைந்த ஆஞ்சநேயர், மணல் லிங்கம் பாதிக்கப்படும் என்று வாதிட்டார், எனவே அதை தனது வாலால் நகர்த்த முயன்றார். ஆனால் அவர் தோல்வியுற்றது மட்டுமல்ல, அவர் தனது வாலையும் – தனது சக்திகளையும் – செயல்பாட்டில் இழந்தார். தன் தவறை உணர்ந்து, சிவபெருமானை வேண்டி, மன்னிப்பு பெற்றார். இவை அனைத்தும் இங்கு தலைஞாயிறு என்ற இடத்தில் நடந்தது. அப்போது, ஒரு தெய்வீகக் குரல், திருக்குறக்காவில் தனது சொந்த லிங்கத்தை நிறுவி, இழந்த சக்திகளை மீண்டும் பெற பிரார்த்தனை செய்யும்படி அவருக்கு அறிவுறுத்தியது.

மற்றொரு புராணத்தின் படி, இந்திரன் ஒருமுறை சிவபெருமானின் மீது தன் இடியை எறிந்தான், அது இறைவன் என்பதை உணராமல். அவர் உடனடியாக மன்னிப்பு கோரினார், அது அவருக்கு வழங்கப்பட்டது. இறைவனின் பெயர் வருவதற்கு இதுவும் மற்றொரு காரணம் (புராணங்களில், இங்குள்ள இறைவனின் சமஸ்கிருத பெயர் அபாரத க்ஷமேஸ்வரர்).

மன்னன் விசித்திரரங்கனும் அவனது அரசி சுசீலையும் தங்களுக்கு குழந்தை இல்லாததால் தினமும் இங்கு சிவபெருமானை வழிபடுவார்கள். அவர்களின் விடாமுயற்சிக்குப் பலன் கிடைத்தது, அவர்களுக்கு ஒரு குழந்தை பிறந்தது. மிகவும் மகிழ்ச்சியடைந்த அரசர் ஒருவர் நன்றி செலுத்தும் விதமாக இங்கு கோயிலை எழுப்பினார்.

சூரியன் இங்கு சிவனை வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது, இது அந்த இடத்திற்கு ஆதித்யபுரி அல்லது ஞானயிறு (சூரியன்) என்று பெயர் கொடுக்கிறது. இத்தலம் கருப்பரியலூர், ஜன்மனசபுரி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இங்கு வழிபடும் பக்தர்கள் எதிர்கால கர்பத்தை துறப்பார்கள், அதாவது மறுபிறவி எடுக்க வேண்டிய அவசியமில்லை என்பது நம்பிக்கை.

தமிழ்ப் புராணங்களில், இத்தலம் உப்பனார் நதியைப் பொறுத்தமட்டில், சீர்காழியின் மேல்நிலை என்பதால், இத்தலம் மேலகழி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

பிரதான கோவிலுக்கு பின்புறம் சட்டநாதர் கோவில்

சீர்காழியில் உள்ளது போல், சிவபெருமானுக்கு தோணியப்பர், சட்டநாதர் என உயர்ந்த நிலையில் தனி கோவிலும் சன்னதியும் உள்ளது. பிரதான கோயிலுக்குள் உமா-மகேஸ்வரராக சிவன் மற்றும் பார்வதிக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

இக்கோயில் பூங்கோயில் வகையைச் சேர்ந்தது, குறிப்பாக கோகுடி கோயில். கோவில் கோகுடி வடிவில் இருப்பதாக நம்பப்படுகிறது.

இது ஒரு சோழர் கோயிலாகும், மேலும் மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழன் காலத்து கல்வெட்டுகள் உள்ளன, மேலும் இந்த இடத்தின் பெயர் தனிநாயக சதுர்வேதிமங்கலம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. கல்வெட்டுகள் அரசியலமைப்பு மற்றும் உள்ளூர் குடிமக்கள் அமைப்பின் செயல்பாடு பற்றி பேசுகின்றன.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

இக்கோயில் இன்று பராமரிப்பு மற்றும் பழுதுபார்ப்பு மிகவும் மோசமான நிலையில் உள்ளது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s