சற்குண நாதர், இடும்பவனம், திருவாரூர்


ஒரு காலத்தில், பிரம்மா தனது சாத்விக் குணங்கள் / பண்புகள் மற்றும் சக்திகளை இழந்தார். இவற்றை மீட்பதற்காக, அவர் பூலோகத்திற்கு வந்து, வில்வாரண்யம் என்று அழைக்கப்பட்ட இந்தத் தலம் உட்பட பல்வேறு இடங்களில் சிவனை வழிபட்டார். இங்கே, சிவன் – பார்வதி, விநாயகர் மற்றும் முருகன் ஆகியோருடன் – தோன்றி பிரம்மாவை ஆசீர்வதித்தார், அவர் இழந்த குணங்களை மீண்டும் பெற்றார். மிகவும் மகிழ்ச்சியடைந்த பிரம்மா கோயிலின் கிழக்குப் பகுதியில் பிரம்மாண்டமான பிரம்ம தீர்த்தத்தை நிறுவினார். சிவபெருமான் பிரம்மாவிற்கு சாத்விக் குணங்களை அருளியதால் இங்கு சற்குருநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

மேற்கூறிய சம்பவத்திற்குப் பிறகு, இடும்பன் ஒருமுறை கோயில் குளத்தில் நீராடி, தனது பாவங்கள் அனைத்தையும் போக்குவதற்காக இங்கு வழிபட்டார். அவரது வழிபாட்டால் மகிழ்ந்த சிவன், இடும்பனுக்கு முழு முக்தி அளித்தார். அதனால் இத்தலம் இடும்பாவனம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இங்கு குறிப்பிடப்படும் இடும்பன் முருக பக்தன் அல்ல, மகாபாரதத்தில் வரும் ஹிடிம்பா என்ற அரக்கன். அவன் பீமனால் கொல்லப்பட்டான். ஹிடும்பாவின் சகோதரி ஹிடிம்பா பின்னர் பீமனை மணந்தார், அவர்களின் மகன் கடோத்கசன். உண்மையில், இந்த இடம் (இடும்பாவனம்) பாண்டவர்கள் வனவாசத்தின் போது பயணித்த பல இடங்களில் ஒன்றாக நம்பப்படுகிறது, மேலும் குன்றலூர் அருகே இடும்பன் கோட்டை இருந்ததாக கூறப்படுகிறது.

திருக்கடையூரில் நடந்த சம்பவத்திற்குப் பிறகு, யமனின் சக்தி குறையத் தொடங்கியது. அவர் இந்த இடத்திற்குச் சென்று சிவனை வழிபட்டார், மேலும் அவரது சக்திகள் மீட்டெடுக்கப்பட்டன.

தட்சிணாமூர்த்தி

இக்கோவில் கோடியக்கரையிலிருந்து ராமேஸ்வரம் செல்லும் இயற்கைப் பாதையில் இருப்பதால், ராமாயணத்தில், இலங்கைக்குப் புறப்படுவதற்கு முன், ராமர் சிவனை வழிபட்ட தலங்களில் இதுவும் ஒன்று.

சாபத்தால் அசுர வடிவில் இருந்த ஒரு பிராமண தம்பதிகளை (தேவ சர்மாவும் அவரது மனைவியும்) அகஸ்திய முனிவர் இக்கோயிலில்

பிரார்த்தனை செய்து அவர்கள் மீது புனித நீர் தெளித்து அவர்களை விடுவித்தார்.

அகஸ்தியருக்கு சிவ-பார்வதி திருமண தரிசனம் கிடைத்த பல கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. இதனைக் கொண்டாடும் வகையில் கர்ப்பகிரகத்தில் மூல லிங்கத்தின் பின்புறம் சிவன், பார்வதி கல்யாண கோலம் செதுக்கப்பட்டுள்ளது.

கற்பகநாதர் குளத்தில் உள்ள கதையைப் போலவே, குணபரன் என்ற நபர் தனது தந்தையின் சாம்பலை இங்குள்ள குளத்தில் மூழ்கடிக்க கொண்டு வந்தார். இத்தலத்தை அடைந்தவுடன் தந்தையின் திருவுருவம் அவர் முன் தோன்றி அருள்பாலித்தார். இதனாலேயே இக்கோயில் பித்ரு பூஜைக்கு விசேஷமாகக் கருதப்படுகிறது.

Dakshinamurti

இக்கோயிலில் உள்ள வெள்ளை விநாயகர் கடல் நுரையால் ஆனது என்று நம்பப்படுகிறது.

சம்பந்தர் வேதாரண்யத்தில் இருந்து மதுரை செல்லும் வழியில் இத்தலத்திற்கு வருகை தந்த போது இங்குள்ள ஒவ்வொரு மணலும் அவருக்கு சிவலிங்கமாக காட்சியளித்தது. அவர்கள் மீது கால் வைக்காமல் இருக்க, சம்பந்தர் தலையிலும் கையிலும் நடந்து, இக்கோயிலுக்குச் சென்றார்.

இது 1100 ஆண்டுகள் பழமையானது என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது, இது முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன் காலத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ளது. இக்கோயிலில் கலைப்படைப்புகளின் சில நேர்த்தியான காட்சிகள் (நாயக்கர் மற்றும் மராட்டிய கால ஓவியங்கள் உட்பட) மற்றும் சில ஒற்றைக்கல் சிற்பங்கள் உள்ளன. தட்சிணாமூர்த்தி, கஜலட்சுமி மற்றும் சனி உட்பட. மஹரட்டா மன்னர்கள் கோயிலுக்கு வழங்கிய மானியங்கள் பற்றிய கல்வெட்டுகளும் உள்ளன.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

அதன் இருப்பிடம் காரணமாக, அருகிலுள்ள தங்குமிட விருப்பங்கள் சில பட்ஜெட் மற்றும் மன்னார்குடி மற்றும் பட்டுக்கோட்டையில் உள்ள இடைப்பட்ட தங்குமிடங்கள் ஆகும்.

தொடர்புக்கு: 04369 240349

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s