மந்திரபுரீஸ்வரர், கோவிலூர், திருவாரூர்


இந்த கோவில் ராமாயணத்துடன் மிகவும் நெருங்கிய தொடர்புடையது. இத்தலத்தின் பண்டைய பெயர் திரு உசாதனம். தமிழில் உசவு அல்லது உசவுத்தல் என்பது எதையாவது விசாரிப்பது அல்லது கேட்பது. ராமர் இக்கோயிலுக்கு வந்து, சிவபெருமானிடம் இலங்கைக்கு பாலம் கட்ட ஆலோசனை கேட்டார், அதனால் அந்த இடத்திற்கு அந்த பெயர் வந்தது. பதிலுக்கு, சிவன் ராமருக்கு மந்திரோபதேசம் கொடுத்தார், அதனால் அவருக்கு

மந்திரபுரீஸ்வரர் என்று பெயர் வந்தது. இங்கு ராமாயணத்துடன் வேறு பல தொடர்புகள் உள்ளன. சுந்தரரின் தேவாரம் ராமர், லக்ஷ்மணன், அனுமன், ஜாம்பவான் மற்றும் சுக்ரீவர் இங்கு வழிபடுவதைக் குறிக்கிறது, மேலும் ராமர் கோயில், ஜாம்பவான் ஓடை, தம்பிக்கு நல்ல பட்டினம், அனுமன் காடு போன்ற பெயர்களுடன் அருகிலுள்ள இடங்களும் உள்ளன.

இந்த இடம் ஏன் கோவிலூர் என்று அழைக்கப்பட்டது என்பதற்கும் ஒரு கதை உண்டு. விசுவாமித்திர முனிவர் சிதம்பரத்தில் சாயரக்ஷை (மாலை) பூஜையின் போது சிவனின் பிரபஞ்ச நடனத்தைக் காண விரும்பினார், ஆனால் அதைச் செய்ய முடியவில்லை. இத்தலத்திற்கு வந்து இறைவனை வேண்டி, சாயரக்ஷையின் போது சிதம்பரத்தில் நடராஜருக்கு தாண்டவமாடிய தாண்டவத்தை இங்கு காட்சியளித்து, முனிவரின் பிரத்யேக நன்மைக்காக, இந்தத் தலத்தை சிதம்பரத்திற்கு இணையாக ஆக்கினார். சைவ கலாச்சாரத்தில் சிதம்பரம் “கோவில்” என்று குறிப்பிடப்படுவதால், இந்த இடம் கோவில்-ஊர் என்று பெயர் பெற்றது. கோயில் புராணத்தின் படி, இந்த இடம் தேவர்கள் மற்றும் அசுரர்களால் பெருங்கடல்களைக் கலப்பதற்கு முன்பே இருந்துள்ளது, எனவே இது ஆதி சிதம்பரம் என்றும் குறிப்பிடப்படுகிறது.

இயற்கை சாயங்களில் கூரையில் வரையப்பட்ட ராசிகள்

கத்ருவின் பிடியில் இருந்து தன் தாய் வினதாவை விடுவிப்பதற்காக, கருடன் தேவலோகத்திலிருந்து ஒரு பானை அமிர்தம் கொண்டு வர வேண்டும். அப்படிச் செய்யும் போது, சில அமிர்தங்கள் வெளியேறி, இங்குள்ள லிங்கத்தின் மீது விழுந்ததால், இந்த லிங்கம் வெண்மை நிறமாக மாறியது.

மூலவர் லிங்கம் ஒரு மாமரத்தடியில் சுயம்புமூர்த்தியாக இருப்பதால் இத்தலத்திற்கு சூதவனம் என்ற பெயரும் உண்டு.

இது ஒரு சோழர் கோவில், பாண்டியர்களால் அடுத்தடுத்து சேர்த்தல். இக்கோயிலில் விக்ரம சோழன், மூன்றாம் ராஜ ராஜ சோழன், மூன்றாம் ராஜேந்திர சோழன், மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழன் மற்றும் ஜடவர்மன் சுந்தர பாண்டியன் ஆகியோரின் கல்வெட்டுகள் உள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s