குண்டல கர்ணேஸ்வரர், திருக்குறக்கா, நாகப்பட்டினம்


இக்கோயிலின் புராணம் ராமாயணத்துடனும், தலைஞாயிறு அருகில் உள்ள குற்றம் பொருத நாதர் கோயிலின் புராணத்துடனும் நெருங்கிய தொடர்புடையது. இலங்கையில் நடந்த போருக்குப் பிறகு, முனிவர் அகஸ்தியரின் ஆலோசனையின் பேரில், ராமேஸ்வரம் தொடங்கி, தீவிர சிவபக்தரான ராவணனைக் கொன்ற பாவத்தைப் போக்க ராமரும் சீதையும் புனித யாத்திரை மேற்கொண்டனர். அவர்கள் தலைஞாயிறுக்கு வந்தனர், அங்கு அகஸ்தியரும் ஒரு அரிய லிங்கத்தைப் பெற்று சூரிய அஸ்தமனத்திற்கு முன் அதை நிறுவுமாறு அறிவுறுத்தினார். ஆஞ்சநேயர் காசியில் இருந்து ஒரு லிங்கத்தைக் கொண்டு வரப் புறப்பட்டார், ஆனால் பைரவர் (காசி முழுவதையும் காப்பவர்) தனது அனுமதியின்றி லிங்கத்தை எடுத்துச் சென்றதற்காக முதலில் தடுத்து நிறுத்தப்பட்டார், பின்னர் சனியால் சமாளித்தார். – சனி மகாராஷ்டிராவில் உள்ள ஷனி ஷிங்னாபூரில் இறங்கியதாக கூறப்படுகிறது). சனி ஆஞ்சநேயருக்கு வால் குறையும் என்று சபித்தார். இவை அனைத்தும் தாமதத்தை ஏற்படுத்தியதால், சீதை ஆற்று மணலில் லிங்கம் செய்து, அகஸ்தியரின் ஆலோசனைப்படி பூஜையை முடித்தாள். இதனால் மனமுடைந்த ஆஞ்சநேயர், மணல் லிங்கம் பாதிக்கப்படும் என்று வாதிட்டு, அதை தனது வாலால் நகர்த்த முயன்றார். ஆனால் அவர் தோல்வியுற்றது மட்டுமல்ல, அவர் தனது வாலையும் – தனது சக்திகளையும் – செயல்பாட்டில் இழந்தார். தன் தவறை உணர்ந்து, சிவபெருமானை வேண்டி, மன்னிப்பு பெற்றார். இவை அனைத்தும் தலைஞாயிறு என்ற இடத்தில் நடந்தது.

அந்த நேரத்தில், ஒரு தெய்வீகக் குரல் அவருக்கு இந்த இடத்தில் லிங்கத்தை நிறுவி, அதை வணங்கும்படி அறிவுறுத்தியது, ஆஞ்சநேயர் அவ்வாறு செய்தார். அவரது பக்தியை சோதிக்க, சிவன் தனது காதணிகளில் (குண்டலம்) ஒன்றை மறையச் செய்தார், அதன் மீது ஆஞ்சநேயர் தனது சொந்த ஒன்றை வெட்டி இறைவனுக்கு வழங்கினார். ஆஞ்சநேயரின் செயல்களால் மகிழ்ந்த சிவன், அவரது வாலையும் சக்தியையும் மீட்டெடுத்து, பிரத்யக்ஷம் கொடுத்தார். காதில் குண்டலம் அணிந்த ஆஞ்சநேயர் – எனவே அவர் குண்டல கர்ணேஸ்வரர். இக்கோயிலில் ஆஞ்சநேயருக்கு தனி சந்நிதி உள்ளது.

இத்தலத்தின் பெயர் முன்பு திருக்குரங்குக்கா, இது காலப்போக்கில் திருக்குரக்காவாக மாறிவிட்டது. இது பஞ்ச கா க்ஷேத்திரங்களில் ஒன்று – திருவானைக்கா, திருநெல்லிக்கா, திருக்கோலக்கா, திருக்கொடிக்கா மற்றும் திருக்குறக்கா. இந்த இடப் பெயர்கள் பெரும்பாலும் “வால்” என்ற பின்னொட்டுடன் உச்சரிக்கப்படுகின்றன, இது பெரும்பாலும் தவறாகக் கருதப்படுகிறது.

சனியின் சாபமே ஆஞ்சநேயரின் வாலை இழக்க காரணமானதால், அனைத்து நவக்கிரகங்களும் ஆஞ்சநேயரின் வாலில் இருப்பதை சிவன் உறுதி செய்தார். எனவே இக்கோயிலில் தனி நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை.

ஆஞ்சநேயர் சிவபெருமானை வழிபடும் தமிழ்நாட்டின் இரண்டு கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று.

இங்குள்ள வில்வம் மரம் சிவலிங்கம் போன்ற வடிவில் பழங்களைத் தருவதாகவும், தமிழ் மாதங்களில் சித்திரை மற்றும் வைகாசி மாதங்களில் குரங்குகள் இந்த பழத்தை கொண்டு சிவனை வழிபடுவதாகவும் கூறப்படுகிறது.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

கோவிலின் இளம் சிவாச்சாரியார் மிகவும் ஈடுபாட்டுடன், கோயிலைப் பற்றி, அதன் வரலாறு மற்றும் புராணங்களைப் பற்றி பேசுவது மிகவும் மகிழ்ச்சி அளிக்கிறது. மற்ற கோவில்களில் இருந்து வரும் சிவாச்சாரியார்களுடன் இணைந்து சமூகப் பணிகளிலும் ஈடுபட்டு வருகிறார்.கூகுள் வரைபடத்தில், இந்தக் கோவிலின் இருப்பிடம் பற்றிய சில தவறான குறிப்புகள் உள்ளன

தொடர்பு கொள்ளவும் தொடர்புக்கு: 04364-258785

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s