ஆம்ரவனேஸ்வரர், மாந்துறை, திருச்சிராப்பள்ளி


முனிவர் மார்க்கண்டேயர் பிறந்த ஊர் மண்டூரை. மந்துறை என்ற பெயர் எப்படி வந்தது என்பதற்கு இரண்டு கதைகள் உண்டு. ஒன்று மாந்தோப்பு மற்றும் தோப்பின் இறைவன் சிவபெருமான் – எனவே ஆம்ரவனேஸ்வரர். இரண்டாவது சிவபெருமானால் ஒரு மாமரம் கொடுக்கப்பட்ட மானின் புராணத்துடன் தொடர்புடையது.

ஒரு முனிவர் பாவம் செய்து மானாகப் பிறக்கும்படி சபிக்கப்பட்டார். முதலில் பேய்களாக இருந்து இந்த இடத்தில் மானாக இருக்கும்படி சபிக்கப்பட்ட. மான்களும்அங்கு இருந்தன. மான் தனது சொந்த கூட்டத்தால் வேட்டையாடப்பட்டபோது தனது செயல்களுக்காக வருந்தினார், அவர் மீது இரக்கம் கொண்டு, சிவபெருமான் மற்ற மான்களை வேட்டையாடி அவர்களின் சாபங்களிலிருந்து விடுவித்தார், மேலும் பார்வதி உணவளித்த இளம் மான்களையும் காப்பாற்றினார். சிவபெருமான் இளம் மானுக்கு ஒரு மாமரத்தையும் அருளினார், அது இப்போது சாபத்திலிருந்து விடுபட்டு முனிவராகத் திரும்பியது. முனிவர் சிவனையும் பார்வதியையும் இங்கேயே இருக்குமாறு கேட்டுக் கொண்டார், அதை அவர்கள் ஆம்ரவனேஸ்வரர் மற்றும் பாலாம்பிகையாக செய்தார்கள்.

வெயில் தாங்க முடியாமல், உஷா தன் கணவன் சூர்யனை விட்டு தன் தந்தை விஸ்வகர்மாவிடம் திரும்பிச் சென்றாள். உண்டான வெப்பத்தை குறைக்க விரும்பாத சூர்யன், உஷாவின் பிரதிபலிப்பாக சாயாவை மனைவிக்கான கடமைகளைச் செய்ய உருவாக்கினான். உஷா குதிரை வடிவம் எடுத்து வந்து, இங்குள்ள சிவபெருமானிடம் தன் கணவனுடன் ஐக்கியமாக இருக்க வேண்டிக் கொண்டாள். காலப்போக்கில், அசல் மற்றும் பிரதி மனைவிக்கு இடையிலான வேறுபாடுகளை சூர்யன் புரிந்துகொண்டார், மேலும் உஷாவும் தனது தந்தையின் இடத்தில் இல்லை என்பதை விஸ்வகர்மாவிடம் இருந்து அறிந்து கொண்டார். உஷாவுடன் மீண்டும் இணைவதற்காக, சூர்யன் தனது வெப்பத்தை குறைத்து, இறுதியில், அவர்கள் மீண்டும் இணைந்தனர்.

பிரம்மா பொய் சொன்ன பாவத்திலிருந்து விடுபட்ட தலங்களில் இதுவும் ஒன்று (சிவன் தோன்றிய நெருப்புத் தூணின் தலையைப் பார்த்தது). அதேபோல, சூரியனும் சந்திரனும் தக்ஷனின் யாகத்தில் பங்கேற்ற பாவத்திலிருந்து விடுபட்டனர். அஹல்யாவிடம் முறைகேடாக நடந்து கொண்ட இந்திரன் – இங்குள்ள சிவனை வழிபட்ட பிறகு மன்னிக்கப்பட்டான். இங்கு வழிபடும் பக்தர்கள் தெரிந்தோ தெரியாமலோ செய்த பாவங்கள் நீங்கும் என்பது நம்பிக்கை.

ஆதிசங்கரர் இக்கோயிலுக்குச் சென்று வழிபட்டுள்ளார், மேலும் அவருக்கு ஒரு சந்நிதி – குருவாக – தெற்கு நோக்கிய கோஷ்டத்தில் உள்ளது.

மூல நட்சத்திரத்தில் பிறந்தவர்களுக்கு இந்த கோவிலில் வழிபாடு செய்வது மிகவும் பயனுள்ளதாக கருதப்படுகிறது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s