கடம்ப வனேஸ்வரர், குளித்தலை, கரூர்


தூம்ரலோச்சனா என்ற அரக்கன், பார்வதி/அம்பிகையிடம் தஞ்சம் புகுந்த தேவர்களை பயமுறுத்திக் கொண்டிருந்தான். அவள் அவர்கள் சார்பாக போராடினாள், ஆனால் சோர்வடைந்தாள். அவளுக்கு ஆதரவாக, சிவபெருமான் சப்த கன்னிகைகளை அவனுடன் போரிட அனுப்பினார். அவர்களின் தாக்குதலைத் தாங்க முடியாமல், காத்யாயன முனிவரின் சந்நிதியில் மறைந்தார் தூம்ரலோச்சனா. சப்த கன்னிகைகள் முனிவரை அரக்கன் என்று தவறாகக் கருதி, அவரைக் கொன்றனர், இதன் விளைவாக அவர்களுக்கு பிரம்மஹத்தி தோஷம் ஏற்பட்டது. சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்யும்படி பார்வதி அவர்களுக்கு அறிவுறுத்தினார், அவர்கள் தவத்திற்குப் பிறகு, அவர் அவர்களின் பாவங்களைப் போக்கினார், மேலும் கடம்ப மரங்கள் நிறைந்த இந்த கோவிலில் உள்ள கடம்ப மரத்திலிருந்து அவர்களுக்கு பிரத்யக்ஷம் கொடுத்தார். இதனால் இறைவனுக்கு கடம்ப வனேஸ்வரர் என்ற பெயரும் ஏற்பட்டது. சப்த கன்னிகைகள் லிங்கத்திற்குப் பின்னால் உள்ள கருவறையில் வீற்றிருக்கிறார்கள்.

சூரபத்மனை வதம் செய்த பாவம் நீங்க முருகனும் இங்கு வேண்டிக் கொண்டார். இக்கோயிலில் முருகன், வள்ளி, தெய்வானையுடன் நவக்கிரகங்களுடன் வீற்றிருக்கிறார். கோயில் கடம்பர், இளங்கடம்பனூர் மற்றும் பெருங்கடம்பனூர், மற்றும் ஆதி கடம்பர் ஆகிய நான்கு இடங்களில் கடம்பத்துடன் தொடர்புடைய லிங்கத்தை இங்கு முருகன் நிறுவியதாக நம்பப்படுகிறது.

சிவபெருமான் பார்வதிக்கு பிரணவ மந்திரத்தின் அர்த்தத்தை உபதேசித்ததைக் கேட்டபின், முருகன் பிரார்த்தனை செய்த ஸ்தலங்களில் ஒன்றாக இந்தக் கோயிலும் கருதப்படுகிறது.

பல கோவில்களுக்குச் சென்றும் அகஸ்த்தியர் சிவபெருமானின் சன்னிதியில் இருக்க வேண்டும் என்ற ஆசை அகஸ்தியருக்குத் தீரவில்லை என்று கூறப்படுகிறது. இறுதியாக அவர் குளித்தலையை அடைந்தார், அங்கு அவர் காலையில் சிவபெருமானை வணங்கினார், பின்னர் மதியம் அய்யர்மலையில் (வாட்போக்கி) ரத்னகிரீஸ்வரரையும், இறுதியாக மாலை ஈங்கோய்மலையில் உள்ள மரகதாச்சலேஸ்வரரையும் வணங்கினார். அப்போது, சிவபெருமானை தரிசிக்க வேண்டும் என்ற ஆசை அவருக்கு நிறைவடைந்தது. இந்த மூன்று கோயில்களையும் ஒரே நாளில் வழிபடுவது பக்தர்களுக்கு மிகுந்த புண்ணியத்தைத் தரும் என்பது நம்பிக்கை. தமிழ் மாதமான கார்த்திகையில் திங்கட்கிழமைகளில் இதைச் செய்தால் அந்தத் தகுதி அதிகரிக்கும். முத்தரசு என்னும் உள்ளூர் அரசன் மேற்கூறியவாறு மூன்று கோவில்களையும் வழிபட்டு வந்தான். முதுமை அடைந்ததும் அவரால் மூன்று கோவில்களின் திருப்பணிகள் செய்ய முடியவில்லை. எனவே, சிவபெருமானை முன்போலவே வழிபாடு தொடருமாறு வேண்டினார். சிவபெருமான் மன்னனின் கனவில் வந்து, இக்கோயிலில் உள்ள வன்னி மரத்தின் அருகே கிடக்கும் மூன்று சிலைகளைப் பயன்படுத்திக் கோயில் கட்டச் சொன்னார். இத்தலத்திற்கு முத்தரசநல்லூர் என்ற பெயர் வரக் காரணம் இதுதான். மற்ற இரண்டு கோவில்கள் (அய்யர்மலை மற்றும் ஈங்கோயிமலை) சிலருக்கு ஏறுவது கடினம் என்பதால், குளித்தலையில் உள்ள இந்த கோவிலுக்கு செல்வது மற்ற இரண்டையும் தரிசித்ததற்கு சமமாக கருதப்படுகிறது.

படைப்பின் வேலை முடிந்ததும், சிவபெருமான் பிரம்மாவுடன் மிகவும் மகிழ்ச்சியடைந்தார். பிரம்மா ஒரு தேர் திருவிழாவை நடத்தினார், மேலும் இங்கு ஆயிரம் ஆண்டுகள் தவம் செய்தார், அதன் பிறகு சிவபெருமான் அவருக்கு பிரத்யக்ஷம் அளித்தார், பிரம்மா முக்தி அடைந்தார்.

தீவிர பக்தரான தேவ சர்மா, தனக்கு தெய்வீக திருமணத்தின் தரிசனத்தை அளிக்குமாறு சிவபெருமானிடம் வேண்டினார், எனவே சிவனும் பார்வதியும் தங்களை சுந்தரேஸ்வரர் மற்றும் மீனாட்சியாகக் காட்டினர். இதனாலேயே இத்தலம் வட மதுரை என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இங்குள்ள இறைவனின் பெயர்களில் ஒன்று சுந்தரேஸ்வரர்.

இந்த இடத்துக்கும் தசாவதார தொடர்பு உண்டு. சோமுகன் என்ற அரக்கன் நான்கு வேதங்களையும் எடுத்துக்கொண்டு பாதாள லோகத்தில் ஒளிந்து கொண்டான். மத்ஸ்ய அவதாரம் எடுப்பதற்கு முன் விஷ்ணு பகவான் இங்கு சிவனை வழிபட்டார், அதன் பிறகு வேதங்கள் முறையாக மீட்டெடுக்கப்பட்டன. அதனால்தான் இந்த இடம் வேதபுரி அல்லது சதுர்வேதபுரி என்றும் அழைக்கப்பட்டது.

சிவபெருமானும் கடம்ப வனத்தில் கண்வ முனிவருக்கு காட்சியளித்தார்.

வருடாந்திர கோயில் திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக, சிவன் மற்றும் பார்வதியின் உற்சவ மூர்த்திகள் காவேரி ஆற்றுக்குச் செல்கின்றனர், அதே நேரத்தில் அருகிலுள்ள பின்வரும் ஏழு கோயில்களில் இருந்து தெய்வங்களும் அதே நேரத்தில் வந்து சேரும்:

சந்திரமௌலீஸ்வரர், முசிறி, திருச்சிராப்பள்ளி (3.5 கி.மீ.)

மரகதச்சலேஸ்வரர், ஈங்கோய்மலை, திருச்சிராப்பள்ளி (4.8 கி.மீ.)

மத்தியார்ஜுனர், ராஜேந்திரம், திருச்சிராப்பள்ளி (4.8 கிமீ)

சிம்மபுரீஸ்வரர், கருப்பத்தூர், திருச்சிராப்பள்ளி (8.6 கி.மீ.)

திருகாமேஸ்வரர், வேலூர், திருச்சிராப்பள்ளி (9.5 கி.மீ.)

ரத்னகிரீஸ்வரர், அய்யர்மலை, கரூர் (10 கி.மீ.)

மத்தியார்ஜுனர், பெட்டவாய்த்தலை, திருச்சிராப்பள்ளி (11 கி.மீ.)

சிவாலயங்கள் செல்லும் வழக்கத்திற்கு மாறாக, வடக்கு நோக்கிய கோயில் என்பதால், காசிக்கு சமமாக விளங்குகிறது.

இக்கோயிலில் அருணகிரிநாதர் பாடியுள்ளார். முத்துசுவாமி தீக்ஷிதரின் கீர்த்தி நீலகண்டம் பஜே இக்கோயிலின் இறைவன் மீது பாடப்பட்டுள்ளது.

தேவாரத்தில், பல நூற்றாண்டுகளாக குளித்தலை வரை சிதைந்த இத்தலம் குழித்தண்டலை என்று அழைக்கப்படுகிறது. இது ஒரு சோழர் கால கோவில், இது அடுத்தடுத்த வம்சங்களின் ஆட்சியில் பெரும்பாலும் தீண்டப்படாமல் உள்ளது. இருப்பினும், செங்கல் வேலை வடிவில் சில சமீபத்திய புதுப்பிப்புகள் காணப்படுகின்றன.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

குளித்தலை, அய்யர்மலை (வாட்போக்கி) மற்றும் ஈங்கோய்மலை ஆகிய மூன்று இணைக்கப்பட்ட கோயில்களை ஒரே நாளில் தரிசிக்க முடியும், ஆனால் அய்யர்மலை மற்றும் ஈங்கோய்மலை இரண்டும் தலா 500 படிகளுக்கு மேல் ஏறிச் செல்வதால் கடினமாக இருக்கலாம்.

திருச்சி மிக அருகில் உள்ள முக்கிய நகரமாகும், மேலும் இது சர்வதேச விமான நிலையத்தால் சேவையாற்றப்படுகிறது. ஏறக்குறைய தமிழ்நாட்டின் புவியியல் மையமாக இருப்பதால், திருச்சி மாநிலத்தின் மற்ற பகுதிகளுடனும் மற்ற இடங்களுடனும் இரயில்கள் மூலம் நன்கு இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

அனைத்து பட்ஜெட்களிலும் திருச்சியில் பல தங்கும் வசதிகள் உள்ளன.

Koil varalaru and puranam by Sivacharyar

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s