ஞீலிவனேஸ்வரர், திருப்பைஞ்ஞீலி, திருச்சிராப்பள்ளி


திருக்கடையூரில், சிவன் யமனை வென்றார், மேலும் உயிரினங்களின் மரணம் மற்றும் அழிவைக் கண்காணிக்கும் சக்தியைப் பெற்றார். இது அதிக மக்கள்தொகைக்கு வழிவகுத்தது, புதிய பிறப்புகள் மட்டுமே இருந்தன, மேலும் மக்கள் இந்த இடத்தைத் தவிர கோயில்களில் வழிபடுவதை நிறுத்தினர். இதனால் பூமியின் எடை அதிகரித்து வருவதால் பூதேவியால் தாங்க முடியாத சமநிலையின்மை ஏற்பட்டது. விஷ்ணுவின் தலைமையில், தேவர்கள் யமனை உயிர்த்தெழுப்புமாறு சிவனிடம் மன்றாடினர், இதனால் அவர் தனது கடமைகளைத் தொடர முடியும். எனவே, தை பூசத்தன்று, இந்த இடத்தில் தரையில் உள்ள ஒரு துளை (பிள துவாரம்) வழியாக சிவன் யமனை திரும்ப அழைத்து வந்தார். இந்த சன்னதியில் நீண்ட ஆயுளுக்கான பூஜைகளும், சஷ்டிஅப்தபூர்த்தி மற்றும் சதாபிஷேக பூஜைகளும் நடைபெறுகின்றன.

ஞீலி என்பது ஒரு வகை வாழைப்பழத்தைக் குறிக்கிறது, மேலும் இந்த இடம் அத்தகைய மரங்களின் காடாக இருந்தது, அந்த இடத்திற்கும் இறைவனுக்கும் அவற்றின் பெயர்களைக் கொடுத்தது. இப்பகுதிக்கு வெளியே நெல்லி மரம் அரிதாகவே காணப்படுகிறது. மேலும், இங்குள்ள சிவனுக்கு காதலிவசந்தர், நீலகண்டர், ஆரண்யவிடங்கர், என மொத்தம் 43 பெயர்கள் உள்ளன. இங்குள்ள சிவனின் தமிழ்ப் பெயர்களில் ஒன்று அதிகார வல்லார், யமன் மீதும் அவனுடைய சக்தியைக் குறிக்கும்.

கைலாசத்தை யார் நகர்த்துவது என்று ஆதிசேஷனுக்கும் வாயுவுக்கும் நடந்த சண்டையின் போது, மலையின் ஒரு சிறிய பகுதி எட்டு துண்டுகளாக உடைந்தது, அது இப்பகுதியில் விழுந்தது. திருகோணமலை (இலங்கையில்), காளஹஸ்தி, உச்சிராமலை (திருச்சியில் உள்ள உச்சிப் பிள்ளையார் மற்றும் தாயுமானவ சுவாமி கோவில்), ஈங்கோய்மலை, அய்யர்மலை, நீர்த்தகிரி, ரஜதகிரி மற்றும் ஸ்வேதகிரி. எனவே இந்த இடம் தென் கைலாசம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

சைவ துறவியான அப்பர், பல்வேறு கோவில்களில் சிவத்தை வழிபட்டுக் கொண்டிருந்தார், அவர் பக்கமாக வந்தபோது, அவர் சோர்வடைந்தார், சிவபெருமான் ஒரு பிராமண வேடத்தில் அவரை அணுகி, நீங்கள் எங்கே போகிறீர்கள் என்று கேட்டார். ஞீலிவனேஸ்வரரை வழிபடப் போகிறேன் என்று அப்பர் பதிலளித்தபோது, அந்த பிராமணர் அவரிடம், தானும் அந்த தெய்வத்தின் பக்தன் என்று சொல்லி, அப்பருக்குப் பலவிதமான கலவை சாதம் அளித்து, அப்பர் சாப்பிட்டார். அதன் பிறகு, இருவரும் கோவிலுக்குப் புறப்பட்டனர், ஆனால் அவர்கள் அங்கு சென்றவுடன், பிராமணர் மறைந்தார், அதற்கு பதிலாக சிவனும் பார்வதியும் ரிஷப வாகனத்தில் அப்பர் தரிசனம் அளித்தனர். அப்பருக்கு சிவன் அன்னதானம் செய்ததால், சோறுடைய ஈஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இந்த நிகழ்வு ஆண்டுதோறும் தமிழ் மாதமான சித்திரையில் அவிட்டம் நட்சத்திரத்தில் கொண்டாடப்படுகிறது.

வசிஷ்ட முனிவர் வியாக்ரபாதர் மற்றும் பதஞ்சலி ஆகியோர் சிதம்பரத்தில் சிவனின் தாண்டவத்தை தரிசனம் செய்ததை அறிந்ததும், அவரும் தனது பிரபஞ்ச நடனத்தைக் காண வாய்ப்பளிக்குமாறு இறைவனிடம் வேண்டினார். இறைவன் அவரைத் திருப்பைநீலிக்குச் செல்லச் சொல்லி, இங்கு தாண்டவம் ஆடி அருள்பாலித்தார். எனவே இந்த இடம் மேல சிதம்பரம் என்றும் குறிப்பிடப்படுகிறது. இக்கோயிலில் ரத்ன சபையும் உள்ளது. ராமாயணத்தில் ராமரும் வசிஷ்ட முனிவரின் ஆலோசனைப்படி இங்கு வழிபட்டார்.

இக்கோயிலில் சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்த கல்வெட்டுகள் இருந்தாலும், முதலாம் இராஜராஜ சோழன் மற்றும் முதலாம் இராஜேந்திர சோழன் காலத்திலிருந்தே, இக்கோயில் பல்லவ மன்னன் முதலாம் மகேந்திரவர்மனால் கட்டப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது. 7 ஆம் நூற்றாண்டின் மத்தியில். மொட்டை கோபுரம் 13 ஆம் நூற்றாண்டில் பாண்டிய மன்னன் சுந்தர பாண்டியனால் கட்டப்பட்டது.

கோயிலின் நுழைவாயிலில் சிற்பங்கள் நிறைந்த மொட்டை கோபுரம் உள்ளது, மேலும் கோயிலின் உள்ளே கட்டிடக்கலை வேலையும் விரிவானது. இக்கோயிலில் இரண்டு அம்மன் சன்னதிகள் உள்ளன. சிவனை யமனை உயிர்த்தெழச் செய்வதில் வெற்றி பெற்ற செந்தாமரை கண்ணன் என விஷ்ணுவுக்கு தனி சன்னதி உள்ளது. சிவனும் யமனும் தங்களின் அதிபதிகளாகக் கருதப்படுவதால், இந்தக் கோயிலாக தனி

நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை; இரண்டாவது கோபுரத்திலிருந்து ஒன்பது படிகள் நவக்கிரகங்களாகக் கருதப்படுகின்றன. சுவாரஸ்யமாக, இரண்டாவது கோபுரம் ராவணன் வாயில் என்று அழைக்கப்படுகிறது, இது சிவபெருமானின் சிறந்த பக்தர்களில் ஒருவரைக் கௌரவிக்கும்.

கோயில் பிரகாரத்தின் தெற்குப் பகுதியில், அதிகார வல்லார் என்ற சிவனுக்கும், பார்வதி மற்றும் முருகனுக்கும் (சோமாஸ்கந்தர் வடிவம்) தனித்தனி அடித்தள நிலை சன்னதி உள்ளது. இந்த சன்னதியில், புதிதாக உயிர்த்தெழுந்த யமன் சிவனின் பாதத்தில் ஒரு சிறு குழந்தையாக சித்தரிக்கப்படுகிறார். சூரியனும் சந்திரனும் சாமரங்களுடன் இறைவனை விசிறிக் கொண்டிருப்பதைக் காணலாம். வழிபடுகிறார்கள் என்பது பக்தர்களின் நம்பிக்கை

சப்த கன்னிகைகள் திருமணம் செய்து, அவர்களுக்கு மகிழ்ச்சியான திருமணத்தை ஆசீர்வதித்த பார்வதியை வணங்கி, தினமும் பார்வதி தரிசனம் தரும் வாழை மரங்கள் உள்ள இடத்தில் வாழ்வதாக அவர்களுக்கு உறுதியளித்தார். எனவே சப்த கன்னிகைகள் இங்கு வந்தனர், மேலும் கோயில் திருமணத்திற்கான பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும். வெள்ளி மற்றும் ஞாயிற்றுக்கிழமைகளில் கிறிஸ்தவர்கள் மற்றும் முஸ்லிம்கள் போன்ற பிற மதங்களைச் சேர்ந்தவர்கள் உட்பட சிறப்பு பூஜைகள் நடைபெறுகின்றன.

சப்த ஸ்தானம் என்று அழைக்கப்படும் ஏழு கோவில்கள் திருவானைக்காவுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளன. அதில் இந்தக் கோயிலும் ஒன்று.

இந்த கோவில் திருச்சிக்கு சற்று வெளியே அமைந்துள்ளது, ஆனால் பின்வரும் முக்கியமான கோவில்கள் ஒப்பீட்டளவில் அருகில் உள்ளன, மேலும் அவை அனைத்தையும் ஒரே நாளில் தரிசிக்கலாம்:

திவ்ய தேச கோவில்கள்:

புண்டரிகாக்ஷ பெருமாள், திருவெள்ளறை, திருச்சிராப்பள்ளி
புருஷோத்தம பெருமாள், உத்தமர் கோயில், திருச்சிராப்பள்ளி

பாடல் பெற்ற ஸ்தலம்:

மாற்றுறைவரதீஸ்வரர், திருவாசி, திருச்சிராப்பள்ளி

மற்றவைகள்:

பிரசன்னா வெங்கடாசலபதி, குணசீலம், திருச்சிராப்பள்ளி
ஆதிநாராயண பெருமாள், கோபுரப்பட்டி, திருச்சிராப்பள்ளி
சுந்தரராஜப் பெருமாள், பழையநல்லூர், திருச்சிராப்பள்ளி
அமலீஸ்வரர், கோபுரப்பட்டி, திருச்சிராப்பள்ளி
பூமிநாதர், மண்ணச்சநல்லூர், திருச்சிராப்பள்ளி
மத்ஸ்யபுரீஸ்வரர், துடையூர், திருச்சிராப்பள்ளி
விஷமங்களேஸ்வரர், துடையூர், திருச்சிராப்பள்ளி
பஞ்ச முக விநாயகர், பிச்சாண்டார்கோவில், திருச்சிராப்பள்ளி

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 97901 07474

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s