பனங்காடீஸ்வரர், பனையபுரம், விழுப்புரம்


சூரியன் உட்பட பல வானவர்கள் தக்ஷனின் யாகத்தில் கலந்து கொண்டனர், அவர் ஹவிர்-பாகத்திலும் (யாகத்தில் வழங்கப்படும் உணவு) பங்கேற்றார். இதனால் கோபமடைந்த சிவன் வீரபத்திரன் மூலம் அளித்த தண்டனை சூரியனைக் குருடாக்கியது. இதனால், சூர்யன் தனது பொலிவையும், இழந்தான். பல்வேறு இடங்களில் இவற்றை மீட்டெடுக்கும் முயற்சிகளுக்குப் பிறகு, அவர் இறுதியாக இங்குள்ள பனையபுரத்தில் சிவனை வழிபட்டார், அதன் காரணமாக அவரது பிரகாசமும் பார்வையும் மீட்டெடுக்கப்பட்டது. அவரது மரியாதையின் அடையாளமாக, ஒவ்வொரு ஆண்டும், சூரியனின் கதிர்கள் முதலில் கர்ப்பகிரஹத்தின் மீதும், பின்னர் பார்வதியின் சன்னதியிலும், தமிழ் புத்தாண்டு தேதியில் தொடங்கி 7 நாட்களுக்கு விழும். இதனுடன் இணைந்த சிவபெருமானை கண் பரிது அருளிய நாதர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். இயற்கையாகவே, கண் நோய் உள்ளவர்களுக்கு இது ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலம்.

தக்ஷனின் யாகத்தில் நடந்த இந்தச் சம்பவத்தைச் சுற்றியுள்ள மற்றொரு புராணம், சூரியன் பற்களை இழந்தது மற்றும் பொங்கல் பண்டிகைக்கான மெனுவுடன் அதன் தொடர்பைப் பற்றியது.

கோயிலின் ஸ்தல புராணத்தின்படி, கோயில் வளாகத்தில் நான்கு ஆலமரங்கள் உள்ளன.

ஒரு காலத்தில், இந்த இடம் பனை மரங்கள் அடர்ந்த காடாக இருந்ததால், பனையபுரம் என்று பெயர் பெற்றது. இத்தலத்தின் பழங்காலப் பெயர் – புரவார் பனங்காட்டூர் – இங்கு சம்பந்தரின் பதிகத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளபடி, அதே வரலாற்றை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

கழுகிடமிருந்து புறாவை மீட்ட சிபி சக்ரவர்த்தியின் கதை அனைவரும் அறிந்ததே. அவரது தியாகத்தால் மகிழ்ந்த பார்வதி இந்த இடத்தில் அவருக்கு முக்தி அளித்தார்.

முதலாம் குலோத்துங்க சோழனால் கட்டப்பட்டதாக நம்பப்படும் இந்த பிற்கால சோழர் கோயில், சோழர்களுடன் நெருங்கிய தொடர்புடையது, அவர்கள் தங்களை இங்கு முக்தி அடைந்த சிபி சக்ரவர்த்தியின் வழித்தோன்றல்களாகக் கருதுகின்றனர் (சோழர் பெயர் செம்பியன் என்பது சிபியிலிருந்து வந்தது).

பார்வதியும் – சத்யாம்பிகையாக – கிழக்கு நோக்கியிருப்பதால், கல்யாண கோலத்தில் சிவன் மற்றும் பார்வதியைக் குறிக்கும் கோயிலாக இது கருதப்படுகிறது. கோவிலின் நுழைவாயிலில் விநாயகரின் பொல்லா (அதாவது, கல் கருவிகளை மட்டுமே பயன்படுத்தி, உளி பயன்படுத்தாமல் உருவாக்கப்பட்டது) கல்லின் மீது ஒரு அடித்தளம் உள்ளது. திருநீலகண்ட யாழ்பாணர் (நாயன்மார்) தனது மனைவியுடன் சேர்ந்து, இங்கு தடியை ஏந்தி வழிபடும் அரிய சித்தரிப்பும் உள்ளது.

வெளிப் பிரகாரத்தில் ஒரு அரிய சித்தரிப்பாக, நந்திகளுடன் ஸ்தல விருட்சங்களுக்கு (4 பனை மரங்கள்) அருகில் ஒரு தனி சிவலிங்கம் உள்ளது. இந்த அழகான பழமையான கோவிலின் சுற்றுப்புறம் மிகவும் அமைதியாகவும், அமைதியாகவும் இருப்பதால், பக்தர்கள் இங்குள்ள கட்டிடக்கலையை ரசிக்க முடியும்.

பனைமரம் ஸ்தல விருட்சமாக இருக்கும் சிவன் கோவில்கள் மிகக் குறைவு என்பது சுவாரஸ்யமானது. இது அவற்றுள் ஒன்றாகும், மேலும் இது பஞ்சதல க்ஷேத்திரம் எனப்படும் குழுவின் ஒரு பகுதியாகும். ஐந்து பஞ்சதள க்ஷேத்திரங்கள்: சௌந்தரேஸ்வரர், திருப்பனையூர், திருவாரூர், அருண ஜடேஸ்வரர், திருப்பனந்தாள், தஞ்சாவூர், பனங்காட்டீஸ்வரர், பனையபுரம், விழுப்புரம், வேதபுரீஸ்வரர், செய்யார், திருவண்ணாமலை, மற்றும் தாளபுரீஸ்வரர், திருப்பனங்காடு, காஞ்சிபுரம். சில சமயங்களில் திருமழபாடியும் இந்தப் பட்டியலில் சேர்க்கப்படும்.

தொடர்பு கொள்ளவும் கணேஷ் குருக்கள்: 94448 97861 / 9443594501

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s