எழுத்தறி நாதர், இன்னம்பூர், தஞ்சாவூர்


தீவிர சிவபக்தரான சுதாஸ்மன், சோழ மன்னனின் அரசவையில் கணக்காளராக இருந்தார். அவர் ஒரு குறிப்பிட்ட வேலைக்கான கணக்குகளை பராமரித்து வந்தார். பணி மிகவும் கடினமானதாக மாறியது. ஒரு நாள் அரசன் அவனிடம் கணக்குகளை சமர்ப்பிக்கச் சொன்னான், சுதாஸ்மன் அதைத் தாமதப்படுத்த முயன்றான், அதனால் மன்னனுக்கு சரியான தகவலைக் கொடுக்க முடியும். ஆனால் பலமுறை தாமதப்படுத்திய பிறகு, ராஜா கோபமடைந்தார். மறுநாள் கணக்குகள் சமர்ப்பிக்கப்படாவிட்டால், சுதாஸ்மனுக்கு மரண தண்டனை விதிக்கப்படும் என்று அவர் உத்தரவிட்டார். என்ன செய்வதென்று தெரியாமல் சுதாஸ்மன் சிவனை வேண்டிக்கொண்டான். மறுநாள் காலை, சுதாஸ்மன் நீதிமன்றத்திற்கு நடந்து வருவதையும், சரியான கணக்குகளை சமர்ப்பிப்பதையும் மன்னர் பார்த்தார், இது மன்னருக்கு மகிழ்ச்சி அளித்தது. சுதாஸ்மன் அங்கிருந்து கிளம்பினான் . சிறிது நேரம் கழித்து, சுதாஸ்மன் சோகமான முகத்துடன் நீதிமன்றத்திற்கு வருவதைக் கண்டான். ஏன் மீண்டும் வந்தாய் என்று சுதாஸ்மனிடம் மன்னன் கேட்டபோது, இன்னும் கால அவகாசம் தேவை என்று பதில் வந்தது. நீதிமன்றத்தில் இருந்த அனைவரும் குழப்பமடைந்தனர், ஆனால் முந்தைய நாள் தனது பக்தனின் பிரார்த்தனைக்கு பதிலளிக்கும் விதமாக, சுதாஸ்மன் வேடத்தில், சரியான கணக்குகளை முன்வைத்தது உண்மையில் சிவன்தான் என்று சுதாஸ்மன் மற்றும் மன்னன் இருவருக்கும் புரிந்தது.

மேற்கூறிய புராணங்களைத் தொடர்ந்து, இங்குள்ள சிவனுக்கு எழுத்தறிநாதர் என்று பெயர். சமஸ்கிருதத்தில் சிவனின் பெயர் அக்ஷர புரீஸ்வரர். இயற்கையாகவே, இது கல்விக்கான பிரார்த்தனா ஸ்தலமாகும், மேலும் குழந்தைகள் முறையான கல்வியைத் தொடங்கும் முன், பக்தர்கள் இங்கு சிறப்பு வித்யாபயாசம் வழிபாட்டிற்காக குழந்தைகளை அழைத்து வருகிறார்கள், அங்கு குழந்தைகளுக்கு தரையில் விரிக்கப்பட்ட நெல் மணிகளில் எழுத கற்றுக்கொடுக்கப்படுகிறது. இதுவும் பேச்சுத்திறன் குறைபாடுள்ள குழந்தைகளுக்கான பிரார்த்தனா ஸ்தலமாகும், இதற்கான வழிபாட்டு முறை சிறப்பு: குருமார் நெல்மணியைப் பயன்படுத்தி குழந்தையின் நாக்கில் எழுதுவதும், சடங்குகளின் முடிவில் காலங்காலமாக நடக்கும் என்பதும் நம்பிக்கை. , குழந்தை குணமாகும்.

இங்குள்ள இலக்கண நுணுக்கங்களை அகஸ்திய முனிவருக்கு சிவபெருமான் போதித்ததாக கோயிலின் ஸ்தல புராணத்திலும் கருதப்படுகிறது.

இந்த இடத்தின் பெயர் – இன்னம்பூர் – ஒரு சுவாரஸ்யமான பின் கதையைக் கொண்டுள்ளது. ஒருமுறை, சூரியன் தனது சக்திகளை இழந்தார், மேலும் இங்கு வழிபடுமாறு முனிவர்களால் அறிவுறுத்தப்பட்டார். சிவன் மீது நம்பிக்கை வைத்து, சூர்யன் இங்கு வந்தான், ஆனால் நந்தி மற்றும் விநாயகர் வழியை அடைத்தான். அவர் இருவரிடமும் கெஞ்சினார், மேலும் அவர்கள் சிறிது நேரம் ஒதுக்கி நகர்ந்தனர், சூரியன் சிவனிடம் பிரார்த்தனை செய்ய முடியும், அதன் பிறகு அவரது சக்திகள் மீட்டெடுக்கப்பட்டன. இன்னா அல்லது இன்னான் என்று அழைக்கப்படும் சூரியன் இவ்விஷயத்தில் சிவன் மீது முழு நம்பிக்கை வைத்ததால், அந்த இடம் இன்னான்-நம்பிய-ஊர் என்று அழைக்கப்பட்டு, காலப்போக்கில் இன்னம்பூராக மாறியது.

இந்தக் கோயிலைப் பற்றி யானைகளைப் பற்றிய சில குறிப்புகள் உள்ளன. கோவிலின் ஸ்தல புராணத்தின் படி, ஐராவதம் (இந்திரனின் யானை) இங்குள்ள கோவில் குளத்தில் நீராடி, பாவம் நீங்கியது. இருப்பினும், கர்ப்பக்கிரகம் சிறியதாக இருந்ததால் அவரால் உள்ளே செல்ல முடியவில்லை. இதற்கு பரிகாரம் செய்யும்படி யானை சிவனிடம் வேண்ட, சிவன் கர்ப்பக்கிரகத்தை பெரிதாக்கினார். இன்றும் கூட, மூலவரின் கர்ப்பக்கிரகம் லிங்கத்தை யானை சுற்றி வரும் அளவுக்குப் பெரிதாக இருப்பதைக் காணலாம். இந்த அமைப்பு புஞ்சையில் உள்ள நட்டுருணை அப்பர் கோயிலைப் போன்றது. கர்ப்பகிரஹத்தின் மேல் உள்ள விமானம் – ஒரு கஜபிருஷ்ட விமானம் – யானையின் பின்புறம் போல் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது.

இங்குள்ள மற்றொரு அசாதாரண அம்சம் என்னவென்றால், பிரகாரத்தில் இரண்டு தனித்தனி அம்மன் சன்னதிகள் உள்ளன, மேலும் அவை கிட்டத்தட்ட எதிரெதிர் காரணங்களுக்காக வழிபடப்படுகின்றன! நித்யகல்யாணி அம்மன், மூலவருக்கு வலப்புறம் சன்னதி உள்ளதால், திருமணம் நடக்கும் பக்தர்களுக்கு அருள்பாலிக்கிறார். வெளிப் பிரகாரத்தில் சன்னதி உள்ள சுகந்த குந்தலாம்பாள் அம்மன் தனிமையில் இருக்க முடிவு செய்தவர்களுக்கு அருள்பாலிக்கிறார்.

மையக் கோயில் இடைக்கால சோழர் காலத்தின் முற்பகுதியில் கட்டப்பட்டது, பிற்கால சோழ மன்னர்கள் புதுப்பிக்கப்பட்டது. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் சோழ மன்னன் முதலாம் இராஜ ராஜ சோழனையும் (கல்வெட்டில் அவரது பட்டப் பெயரான ராஜகேசரி வர்மனால் அடையாளம் காணப்பட்டவர்), அத்துடன் விஜயநகர வம்சத்தைச் சேர்ந்த கம்பண்ணரையும் குறிப்பிடுகின்றன. கோவிலின் ஸ்தல புராணத்தின் படி, கோவிலின் ராஜகோபுரத்தின் ஐந்து நிலைகள் சிவனின் ஐந்து பாத்திரங்களைக் குறிக்கின்றன – படைத்தல், வாழ்தல், அழித்தல், முக்காடு மற்றும் அருள். கோயிலில் சில சிறந்த கட்டிடக்கலை மற்றும் சிற்ப வேலைப்பாடுகள் உள்ளன – குறிப்பாக கோஷ்டத்தில் உள்ள பிக்ஷடனர்.

பல சிறிய மற்றும்/அல்லது சுவாரசியமான கோவில்களுக்கு கூடுதலாக, 4 பாடல் பெற்ற ஸ்தலங்கள் மற்றும் 2 திவ்ய தேச கோவில்கள் உள்ளன. இந்த கோவில் உட்பட அருகில். இவை:

வில்வவனேஸ்வரர், திருவைகாவூர், தஞ்சாவூர்
சாட்சிநாதர், திருப்புறம்பயம், தஞ்சாவூர்
விஜய நாதேஸ்வரர், திருவிஜயமங்கை, தஞ்சாவூர்
எழுத்தறி நாதர், இன்னம்பூர், தஞ்சாவூர்
ஆண்டாளக்கும் ஐயன், ஆதனூர், தஞ்சாவூர்
வல்வில் ராமன், திருப்புலபூதங்குடி, தஞ்சாவூர்

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 0435-2000157, 2459519;

பாலசுப்ரமணியம் குருக்கள்: 96558 64958

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s