பசுபதீஸ்வரர், திருகொண்டீஸ்வரம், திருவாரூர்


வில்வம் மரங்கள் நிறைந்த காடாக இருந்ததால் இந்த இடம் வில்வாரண்யம் என்று அழைக்கப்பட்டது. வில்வம் சிவனுக்கு மிகவும் பிடித்தமான ஒன்று என்பதால், மனிதர்கள் பயன்பெறும் வகையில் சுயம்பு மூர்த்தியாக இங்கு வந்தார். அதே நேரத்தில், சிவனின் சாபத்தின் விளைவாக, பார்வதி பூமிக்கு வர விதிக்கப்பட்டதால், அவள் காமதேனுவாக உருவெடுத்தாள். அவள் தன் கொம்புகளால் பூமியின் பல்வேறு இடங்களை தோண்டி எடுப்பாள், சிவாவைக் கண்டுபிடிக்கும் அவளது கவலை அவளை ஆக்ரோஷமாகவும் மூர்க்கமாகவும் ஆக்கியது.

அவள் இங்கே பூமியைத் தோண்டியபோது, அவளுடைய கொம்புகள் சுயம்பு மூர்த்தியைத் தாக்கி, லிங்கத்தை காயப்படுத்தியது. பயந்துபோன காமதேனு இரத்தப்போக்கை நிறுத்த லிங்கத்தின் மீது பாலை ஊற்றினார். காமதேனுவின் கொம்பு லிங்கத்தை தாக்கிய வடு – இன்றும் லிங்கத்தில் காணப்படுகிறது. இங்கு காமதேனு வழிபாடு செய்வதால் சிவன் பசுபதீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இந்த புராணத்தின் காரணமாக, இந்த இடம் பிரிந்த தம்பதிகள் மீண்டும் இணைவதற்கான பிரார்த்தனை ஸ்தலமாக கருதப்படுகிறது.

அகஸ்திய முனிவர் இங்கு வந்து வழிபட்டபோது அவருக்கு கடும் காய்ச்சல் இருந்தது. மிகுந்த கவனத்துடன் சிவன் முனிவரின் காய்ச்சலைக் குணப்படுத்தினார், எனவே அவர் இங்கு ஜுரஹரேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் கோயிலின் தூண்களில் ஒன்றில் மூன்று தலைகள் மற்றும் மூன்று கால்களுடன் சித்தரிக்கப்படுகிறார். இன்றும் இது ஜுரம் நீங்கும் பிரார்த்தனா ஸ்தலம், இதற்கான பிரசாதம் புழுங்கல் அரிசி மற்றும் மிளகு ரசம்!

“கொண்டி” என்ற வார்த்தைக்கு இரண்டு விளக்கங்கள் உள்ளன, அதன் பிறகு அந்த இடத்திற்கு பெயரிடப்பட்டது. ஒன்று ஆக்ரோஷமான பசுவைக் குறிக்கிறது, மற்றொன்றின் படி, இந்த இடத்தில் வழிபட்ட காமதேனுவின் மகள் கொண்டி. இதுவே இத்தலத்திற்கு கொண்டீஸ்வரம் என்ற பழங்காலப் பெயரை வழங்கியது. ஆனால், இன்று இது சிதைந்து திரு கண்டீஸ்வரம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

ஜ்யேஷ்டா தேவி (அல்லது அலக்ஷ்மி) லக்ஷ்மியின் மூத்த சகோதரியாகக் கருதப்படுகிறாள், ஆனால் எதிர்மறையான விளைவுகள் மற்றும் நிகழ்வுகளுக்கு அவள் காரணமாவதால் பக்தர்கள் அஞ்சுகிறார்கள். இருப்பினும், இந்த கோவிலில், ஜ்யேஷ்டா தேவி அருள்பாலிக்கிறாள், மேலும் பக்தர்கள் கேட்பதைக் கொடுக்கிறாள்.

ஜுரஹரேஸ்வரர், முனிவர் அபத்சஹாயா மற்றும் கண்ணப்ப நாயனார் போன்ற பல சுவாரசியமான சிற்பங்கள் அமைந்துள்ள மகா மண்டபத்தின் வவ்வால் நேத்தி வகை அமைப்புக்கு இக்கோயில் மற்றொரு சிறந்த எடுத்துக்காட்டு. இந்த ஆலயத்தின் ஸ்தல புராணமும் அர்த்த மண்டபத்தின் மேல் சுவர்களில் அழகாக வரையப்பட்டுள்ளது.

முடிகொண்டான் ஆற்றின் தென்கரையில் இக்கோயில் அமைந்துள்ளது. முக்கிய கோயில் குறைந்தது 7 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்தது. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளில் ஒன்று விஜயநகர வம்சத்தின் கிருஷ்ண தேவராயரின் காலத்தையும் குறிக்கிறது.

சுவாரஸ்யமாக, கோவிலின் தீர்த்தம் – க்ஷீர புஷ்கரிணி – ஒரு அரை வட்டம் போன்ற வடிவத்தில் உள்ளது, இது கோவிலுக்கு ஒரு வகையான பாதுகாப்பு அகழியை உருவாக்குகிறது. . இக்கோயிலில் துவஜஸ்தம்பம் இல்லை.

கோயில் பூசாரி கோயிலுக்குச் செல்லும் தெருவில் வசிக்கிறார், மேலும் பக்தர்களை வரவேற்க ஆர்வமாக இருக்கிறார். எனவே அவர் கோவிலில் இல்லை என்றால், உள்ளூர்வாசிகள் அவரது வீட்டை சுட்டிக்காட்டுவார்கள், மேலும் வழிபாட்டு நடைமுறைகளுக்கு உதவ கோவிலுக்கு வரும்படி ஒருவர் அவரைக் கோரலாம்.

நன்னிலத்தில் உள்ள மதுவனேஸ்வரர் கோயிலும், திருப்பானையூரில் உள்ள சௌந்தரேஸ்வரர் கோயிலும் 5 கிலோமீட்டர் தொலைவில் அமைந்துள்ளன. இரண்டும் பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் கோவில்கள். இந்தக் கோயிலிலும் அதைச் சுற்றிலும் பல சிறிய சிவன் மற்றும் பெருமாள் கோயில்களும் உள்ளன.

வெங்கடேச குருக்கள்: 94430 38854 தொலைபேசி: 04366-228033

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s