திரிநேத்திரநாதர், திருப்பள்ளி முக்கூடல், திருவாரூர்


ராமாயணத்தில், ஜடாயு ராமேஸ்வரம் மற்றும் காசியில் ஒரே நேரத்தில் நீராட சிவபெருமானை வழிபட்டார். அவரது பிரார்த்தனையால் மகிழ்ச்சியடைந்த சிவன், ஜடாயுவிடம் தோன்றி, சீதை இவ்வழியாக வரும்போது, தான் (ஜடாயு) அவளைக் காக்க வேண்டும் என்று கூறினார். இந்தச் செயலில் அவர் ராமருடன் முக்தி அடைவார். இதனால் மகிழ்ச்சியடைந்த ஜடாயு, காசியிலும் ராமேஸ்வரத்திலும் நீராட முடியாமல் ஏமாற்றமடைந்தார். அதனால் சிவபெருமான் ஜடாயுவுக்கு கங்கை, யமுனை, சரஸ்வதி ஆகிய நதிகளின் நீரை ஒன்று சேர்த்தார். இங்கு மூன்று ஆறுகள் கலந்ததால் இத்தலம் முக்கூடல் என்று அழைக்கப்படுகிறது. சிவன் ஜடாயுவிடம், கோயில் குளத்தில் நீராடுவது ராமேஸ்வரத்தில் உள்ள 16 கரையோர தீர்த்தங்களில் நீராடுவதற்குச் சமம் என்றும் கூறினார். ஜடாயுவுக்காக ராமேஸ்வரம் இங்கு வந்ததால் இத்தலம் குருவி ராமேஸ்வரம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. குளத்தில் உள்ள நீர் கயாவில் உள்ள தண்ணீருக்கு சமமாக இருப்பதால், இந்த இடம் கயக்கரை என்று அழைக்கப்பட்டது, இது காலப்போக்கில் கெக்கரையாக மாறிவிட்டது.

தபோவதனி என்ற உள்ளூர் ராணி, குழந்தை வேண்டி இந்த கோவிலில் பார்வதியிடம் பிரார்த்தனை செய்தார். அவள் பிரார்த்தனையில் மகிழ்ந்த தேவி, கோயில் குளத்தில் மிதந்த குழந்தையாகக் கீழே இறங்கினாள். ராணி குழந்தையை வீட்டிற்கு அழைத்துச் சென்று தன் குழந்தையாக வளர்த்தாள். திருமண வயதை அடைந்தவுடன், அந்த இளம்பெண் பிராமண வேடத்தில் தோன்றிய சிவபெருமானுக்கு திருமணம் செய்து வைத்தார்.

இங்கே ஒரு சோழ மன்னன் இருந்தான், அவன் சிவபெருமானை வேண்டிக் கொண்ட பின்னரே சாப்பிடுவான். ஒரு நாள், அவர் வழிபாட்டிற்கு ஒரு சிவலிங்கம் கிடைக்கவில்லை, எனவே அவரது குதிரை வீரர் ஒரு பையில் குதிரை தானியத்தை லிங்கமாக வைத்திருந்தார், அதை ராஜா வணங்கினார். பின்னர், வேலைக்காரன் பையை எடுக்க முயன்றபோது, அவனால் அதை அசைக்க முடியவில்லை – உள்ளே இருந்த தானியம் உண்மையில் லிங்கமாக மாறியது. மிகவும் மகிழ்ச்சியும் ஆச்சரியமும் அடைந்த ஒரு மன்னன் இந்த லிங்கத்தை கோயிலில் நிறுவினான்.

இக்கோயிலின் தீர்த்தத்தில் நீராடுவது கும்பகோணத்தில் உள்ள மகாமக குளத்தில் நீராடுவதற்கு சமமாக கருதப்படுகிறது. இதேபோல், கயாவில் செய்யப்படும் அதே சடங்குகளுக்குச் சமமாக இங்கு பித்ருக்களுக்கான சடங்குகள் செய்யப்படுகின்றன.

முதலில் சோழர் கோவிலாக இருந்த இக்கோயில், சமீப ஆண்டுகளில் நகரத்தார் சமூகத்தைச் சேர்ந்த சிலரால் புதுப்பிக்கப்பட்டது. கோயிலின் கட்டிடக்கலை, குறிப்பாக கோஷ்டங்கள் மற்றும் கோஷ்டங்களில் உள்ள சிற்பங்கள் மற்றும் பிரகார மூர்த்திகள் கண்கவர்.

அர்ச்சகர்களுக்கு ஆதரவு தேவைப்படும் கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று.

ஏப்ரல் 2021: கணேசன் குருக்கள் இப்போது இல்லை என்பதை அறிந்தேன். இவரது தந்தை சங்கரன் குருக்கள், 92 வயதான இவர், கோவிலுக்கு பக்கத்து வீட்டில் வசித்து வருகிறார். கோவிலின் பணிகள் திருவாரூரைச் சேர்ந்த மற்றொரு பூசாரிக்கு மாற்றப்பட்டுள்ளன, ஆனால் சங்கரன் குருக்கள் மற்றும் அவரது குடும்பத்தினருக்கு தொடர்ந்து ஆதரவு தேவைப்படுகிறது..

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 84286 07448

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s