தூவாய் நாதர், திருவாரூர், திருவாரூர்


பிரளயத்தின் போது, கடல்கள் பூமியை ஆக்கிரமித்து, மனிதர்களிடையே மட்டுமல்ல, வானவர்களிடையேயும் பயத்தை ஏற்படுத்தியது. துர்வாச முனிவரின் தலைமையில், முனிவர்களும் தேவர்களும் உதவிக்காக சிவனிடம் பிரார்த்தனை செய்தனர், மேலும் இங்கு ஒரு குளம் தோண்டுமாறு அவர் அறிவுறுத்தினார். அந்தக் குளத்தில் நிரம்பி வழியும் கடல்களை இறைவன் நிரப்பினான். துர்வாசர் இங்கு லிங்கத்தை நிறுவி வழிபட்டதால் இறைவனுக்கு துர்வாச நாதர் என்று பெயர். காலப்போக்கில், இது தூவாய் நாதர் வரை சிதைந்தது. இங்குள்ள அம்மன் பஞ்சின் மென்னடியாள் (சமஸ்கிருதத்தில் மிருதுபாத நாயகி) எனப் பெயரிடப்படுகிறார், மேலும் பருத்தியைப் போல மென்மையான பாதங்களைக் கொண்டவர் என்று கூறப்படுகிறது! இங்குள்ள விநாயகர் சன்னதிக்கு அருகில் துர்வாச துறவியின் மூர்த்தியும் உள்ளது. இந்த கோவிலில் உள்ள மூர்த்திகள் வான கட்டிடக்கலைஞரான விஸ்வகர்மாவால் வடிவமைக்கப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

சுந்தரர் சங்கிலி நாச்சியாரை திருவொற்றியூரில் திருமணம் செய்து கொண்டு, அவளை விட்டு விலக மாட்டேன் என்று சபதம் செய்தார். ஆனால் அவர் தனது முதல் மனைவியான பரவை நாச்சியாரைப் பார்க்க, பின்னர் திருவாரூர் சென்றார். பொய்க்கு தண்டனையாக, இரண்டு கண்களிலும் பார்வை இழந்தார். பின்னர், திருவிற்கோலத்திலும் (கூவம்) காஞ்சிபுரத்திலும் சிவனையும் பார்வதியையும் வணங்கி ஒரு கண்ணில் பார்வை திரும்பினார், மேலும் அவர் தனது வழியை நினைத்து வருந்தி திருவாரூர் நோக்கி தனது வழிபாட்டைத் தொடர்ந்தார். அவரது தவத்தில் மகிழ்ந்த சிவன், இக்கோயிலின் தீர்த்தத்தில் வழிபடுமாறு அவருக்கு அறிவுறுத்தினார், அதன் பிறகு சுந்தரரின் பார்வை முழுமையாக மீட்டெடுக்கப்பட்டது. இக்கோயிலில் உள்ள உற்சவ மூர்த்தி, சுந்தரருக்கு கொடுத்த வாக்கைக் காப்பாற்றியதால், சத்தியவாகீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இங்கு சுந்தரரின் கண்பார்வை திரும்பியதால், சிவலிங்கத்தின் மீது ஒரு கண் சிற்பம் உள்ளது, ஆனால் அதை அபிஷேகத்தின் போது மட்டுமே பார்க்க முடியும். சுந்தரர் கதையுடன் தொடர்புடைய இக்கோயில், கண் பார்வை குறைபாடு உள்ளவர்களுக்கான பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும்.

இன்றும் தேவர்களின் தலைவனான இந்திரன் தினமும் மாலையில் சிவனை வழிபடுவதாக நம்பப்படுகிறது. இதன் விளைவாக, இந்த கோவிலில் ஒரு தனித்துவமான நடைமுறை என்னவென்றால், மாலை பூஜை செய்யும் பூசாரி ஒரு ராஜாவைப் போன்ற உடையை அணிந்துகொள்கிறார், அதில் பாயும் அங்கி மற்றும் தலைக்கவசம் உள்ளது.

மேற்கூறிய புராணங்களின்படி, இந்த ஆலயம் அதன் ஆரம்ப நாட்களில் மணல் அல்லது சேற்றால் ஆனது என்று நம்பப்படுகிறது. உண்மையில், கட்டமைப்பு கோயில்களின் வளர்ச்சியில், இந்த வகை கோயில்கள் மாந்தலி என்று அழைக்கப்படுகின்றன. இக்கோயிலின் வரலாற்றுப் பெயரே பரவையுன் மாந்தளி என்பதாகும். இங்கு குறிப்பிடப்படும் பரவை என்பது பரவை நாச்சியார் அல்ல. பண்டைத் தமிழில் பரவை என்பதற்கு பரந்த நீர்நிலை என்று பொருள்.

இன்று நாம் காணும் கட்டமைப்புக் கோயில் பெரும்பாலும் சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது, மேலும் கோயிலில் உள்ள 65 கல்வெட்டுகளில் பலவற்றால் சான்றளிக்கப்படுகிறது. கோயிலின் தீர்த்தம் அக்னி மூலையில் அமைந்துள்ளது, இது மங்களகரமானது என்று நம்பப்படுகிறது. இந்திரன் கோயிலின் மண்டபத்தின் அருகே ஒரு சதுரக் கல்லில் நின்று, இங்கிருந்து தியாகராஜர் கோயிலின் ஏழு கோபுரங்களுக்கும் பிரார்த்தனை செய்வதாகவும் நம்பப்படுகிறது. நவக்கிரகத்தின் ஒரு பகுதியாக பொதுவாக மேற்கு நோக்கி இருக்கும் சனி, இக்கோயிலில் தனி சன்னதியில் தெற்கு நோக்கி காட்சியளிக்கிறார்.

திருவாரூர் தியாகராஜர் கோவிலுக்கு மிக அருகிலேயே அமைந்திருக்கும் இக்கோயில், தவறவிடக் கூடாது. அர்ச்சகர் இல்லாவிட்டாலும், காலை நேரம் தவிர, மாலை 4 மணிக்குள் கோவில் திறக்கப்படுவது வழக்கம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் :தொலைபேசி: 99425 40479

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s