ஸ்வர்ணபுரீஸ்வரர், செம்பொன்னார்கோயில், நாகப்பட்டினம்


சிவபெருமானின் விருப்பத்திற்கு மாறாக, அழைப்பின்றி தாக்ஷாயணி தனியாக கலந்து கொண்ட தக்ஷனின் யாகத்தின் கதையுடன் இந்த கோவில் நெருக்கமாக இணைக்கப்பட்டுள்ளது. சிவன் மீது சுமத்தப்பட்ட அவமானங்களால், தாக்ஷாயணி தன்னைத்தானே தீக்குளித்துக்கொள்ள முடிவு செய்தார், அதற்கு முன் இந்த இடத்தில் சிவபெருமானை வணங்கினாள். அவள் நெருப்பில் குதித்தது சிவபெருமானைக் கோபப்படுத்தியது, மேலும் இறைவனின் கோபத்திலிருந்து வீரபத்ரர் வெளிப்பட்டார், அவர் யாகத்தையும் தக்ஷா உட்பட பல பங்கேற்பாளர்களையும் அழித்தார். இந்த இடம் வீரபத்திரன் உருவெடுத்த இடமாக கருதப்படுகிறது.

இரண்டு காரணங்களுக்காக இந்த இடம் செம்பொன்னார் கோயில் என்று பெயர் பெற்றது. ஒன்று, கருவறை தங்கத்தால் செய்யப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது, இது மூலவருக்கு அவரது பெயரையும் வழங்குகிறது – ஸ்வர்ணபுரீஸ்வரர். இரண்டு, ஒரு சோழ மன்னன் இந்த கோவிலை கட்டினான், சோழர்களுக்கு மற்றொரு பெயர் செம்பியன் (சிபி சக்ரவர்த்தியின் பெயர், அவர்கள் தங்கள் மூதாதையராக கருதினர்). மேலும், இலக்கியங்கள் மற்றும் புராணங்களில், இந்த இடத்திற்கு பல பெயர்கள் உள்ளன, இங்கு யார் வழிபட்டார்கள், இந்த பெயர்களில் ஒன்று செம்பனார் கோயில்.

விஷ்ணுவை திருமணம் செய்ய லட்சுமி தேவி இங்கு வழிபட்டதால் லட்சுமிபுரி

விருத்திராசுரனை அழிக்க இந்திரன் இங்கு வழிபட்டு வஜ்ராயுதம் பெற்றதால் இந்திரபுரி

இங்கு முருகன் வழிபட்டதால் தாரகாசுரனை வீழ்த்தியதால் ஸ்கந்தபுரி.

பிரம்மா, வசிஷ்ட முனிவர், அகஸ்த்தியர், குபேரன் மற்றும் அஷ்ட திக்பாலகர்கள் இங்கு வழிபட்டனர். கொருக்கையில் நடந்த காம தகனம் சம்பவத்திற்குப் பிறகு, மன்மதன் மீட்டெடுக்க ரதி இங்கு பிரார்த்தனை செய்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

தன்னைத் தானே எரித்துக் கொள்வதற்கு முன், தாக்ஷாயணி இறைவனிடம் திரும்ப விரும்பினாள், ஆனால் அவர் அவளது நுழைவை மறுத்துவிட்டார். எனவே முருகன், சிவன் வடிவில், அவளை சமாதானப்படுத்த பல்வேறு உண்மைகளை அவளுக்கு அறிவுறுத்தினார். இங்கு முருகன் கையில் ருத்ராட்ச மாலையுடன் காட்சியளிக்கிறார். உண்மையில், இங்கும் சுவாமிமலைக்கும் இடையே, முருகன் தனது பெற்றோர் இருவருக்கும் குருவாக மாறினார்!

இது கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட மாடக்கோயில். கோயில் வரலாற்றின் படி, கோஷ்டத்தில் உள்ள ஜ்யேஷ்டா தேவியின் உருவப்படத்தின் அடிப்படையில், இந்த கோயில் முதலாம் ஆதித்த சோழன் காலத்தில் புதுப்பிக்கப்பட்டது. மூலவர் தங்கம் போல் ஜொலித்த சுயம்பு மூர்த்தியாகும். 16 இதழ்கள் கொண்ட இரண்டு வரிசைகள் கொண்ட தாமரை போன்ற வடிவிலான ஆவுடையில் லிங்கம் அமைந்துள்ளது. பிரதான நடைபாதையில் தக்ஷாவுடன் வீரபத்ரரின் மூர்த்தி உள்ளது. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழன், முதலாம் ராஜாதிராஜா மற்றும் தஞ்சையைச் சேர்ந்த செர்போஜி காலத்தைச் சேர்ந்தவை.

இந்த கோவிலை வழிபடுவது அனைத்து விதமான வளர்ச்சி மற்றும் செழிப்புக்கு நன்மை பயக்கும் என்று கருதப்படுகிறது. புதிதாக வாங்கிய நகைகளை முதலில் அம்மன் சன்னதியில் வைப்பதன் மூலம், பக்தர்கள் எதிர்காலத்தில் அதிக தங்கம் வாங்க முடியும் என்ற நம்பிக்கையும் உள்ளது (செழிப்பின் பிரதிநிதி). இதை சமநிலைப்படுத்துவது போல, இங்கு வழிபடுவது யோகாசனம் செய்பவர்களுக்கும் பலன் தரும். இதுவும் நவக்கிரக தோஷ பரிகார ஸ்தலமே. இந்த கோவிலில் உள்ள துர்க்கை மிகவும் சக்தி வாய்ந்ததாக கருதப்படுகிறது.

தொடர்பு கொள்ளவும் போன்: 99437 97974

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s