கோமுக்தீஸ்வரர், திருவாவடுதுறை, தஞ்சாவூர்


சிவாவும் பார்வதியும் சொக்கட்டான் விளையாடிக் கொண்டிருந்தனர், சிவா வெற்றி பெற்றார். இதனால் கோபமடைந்த பார்வதி, வெளியேற விரும்பினார், இது இறைவனை வருத்தப்படுத்தியது. அதனால் அவளை பூமியில் பசுவாக பிறக்கும்படி சபித்தார். பார்வதி இறைவனிடம் மன்றாடி சாபத்தை தணிக்குமாறு கேட்டார் .அவரை திருவாவடுதுறையை பசுவின் உருவம் எடுத்துக் கொள்ளுமாறு அறிவுறுத்தினார், மேலும் அவளை மீட்க வருவேன் என்று கூறினார். பார்வதி காலப்போக்கில் கோபம் தணிந்தாள், சிவன் அவளை பூமியில் திருமணம் செய்து மீட்டார். கோமுக்தேஸ்வரர் என்று பெயர் பெற்றார்.

சிவபெருமான்-பார்வதி திருமணத்துடன் தொடர்புடைய கும்பகோணத்திற்கு அருகிலுள்ள கோயில்களின் வரிசையில் இதுவே முதல் கோயில், ஏனெனில் அம்மன் இங்கு பசுவாக பிறந்தார். பின்னர் அவள் திருக்கொழும்பியத்திற்குச் சென்று, தேரழுந்தூரில் தானே மேய்ந்து கொண்டிருந்தாள், விஷ்ணு மாடு மேய்க்கும் வடிவில் அவளைத் திருவாவடுதுறைக்குத் திரும்ப அழைத்துச் செல்லும் வரை. இங்கே அவள் ஒரு இளம் பெண்ணின் வடிவம் பெற்றாள். திருத்துருட்டியில் (குத்தாலம்) பரத மகரிஷியின் மகளாக வளர்க்கப்பட்டாள். பின்னர், சிவா அவளை எதிர்கோள்பாடியில் (மேல திருமணஞ்சேரி) சந்தித்தார், திருமணத்திற்கு முந்தைய யாகங்கள் வேள்விக்குடியில் நடத்தப்பட்டன, திருமணமே திருமணஞ்சேரியில் நடந்தது. இதைப் பற்றி விரிவாக இங்கே படிக்கவும்.

முனிவர் சுந்தரநாதர் ஒருமுறை கைலாசத்திலிருந்து பூமிக்கு வந்தார். அவர் அங்குமிங்கும் அலைந்து கொண்டிருந்தபோது, மூலன் என்ற மாடு மேய்ப்பவர் இறந்து கிடப்பதைக் கண்டு, அவரது கால்நடைகள் அவரைச் சூழ்ந்து கொண்டு அழுதன. விலங்குகள் மீது இரக்கம் கொண்டு, முனிவர் தன்னை மூலனாக மாற்றி, உண்மையான மூலனின் சடலத்தை மறைத்து, கால்நடைகளை வீட்டிற்கு அழைத்துச் சென்றார். இதைத் தொடர்ந்து, முனிவர் சடலத்தைக் கண்டுபிடிக்க முயன்றார், ஆனால் அதற்குள் அது தகனம் செய்யப்பட்டிருந்தது. எனவே முனிவர் மூலனின் மனைவியுடன் தங்க மறுத்து கோவிலில் தங்கி மூலனாக வாழ முடிவு செய்தார். காலப்போக்கில், சிவபெருமான் மீதான அவரது பக்தி அவரை 3000 பாடல்கள் கொண்ட திருமந்திரத்தை இயற்ற வழிவகுத்தது – 3000 ஆண்டுகளாக ஆண்டுக்கு ஒரு பாடலைப் பாடி – அவரே திருமூலர் என்று அழைக்கப்பட்டார். திருமந்திரம் என்பது திருமுறையின் 10வது தொகுதியாகும். திருமூலர் திருவாவடுதுறை ஆதீனத்தை நிறுவினார், இது இந்த கோவிலின் வளாகத்தில் அமைந்துள்ளது. காலப்போக்கில் திருமூலர் இங்கு இறைவனுடன் இணைந்தார். வெளிப் பிரகாரத்தில் திருமூலருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

போக சித்தரின் சீடரான திருமாலிக தேவர் இங்கு தங்கி இறைவனுக்கும் அவரது பக்தர்களுக்கும் சேவை செய்தார். இன்று திருவாவடுதுறை ஆதீனம் என்ற இடத்தில் வாழ்ந்தவர். தவறான தகவல்களின் அடிப்படையில், திருமாலிக தேவர் நாசகார நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்கிறார் என்று மன்னர் நம்பினார், மேலும் அவரை அகற்ற தனது படையை அனுப்பினார். திருமாலிகத் தேவரைக் காப்பாற்றுமாறு தேவி இறைவனிடம் வேண்டினாள், இதற்காக நந்தியின் படையை சிவபெருமான் அனுப்பினார். அவர்கள் ராஜாவின் படையை தோற்கடித்தனர், மேலும் நந்திகள் அனைவரும் ஒன்றிணைந்து கோயிலின் நுழைவாயிலில் உள்ள ஒரு பெரிய நந்தியாக மாறினார்கள். இக்கோயில் திருவிடைமருதூர் மகாலிங்க சுவாமி கோயிலுக்கு நந்தி க்ஷேத்திரமாக கருதப்படுகிறது.

சம்பந்தரின் தந்தை சிவபாத ஹ்ருதயார் ஒரு யாகம் செய்ய விரும்பினார், ஆனால் அதற்கான பணம் அவரிடம் இல்லை. எனவே சம்பந்தர் ஒரு பதிகம் பாடினார், மேலும் சிவன் தனது கணங்களை ஒரு கூடை நிறைய தங்கத்துடன் அனுப்பினார், அதை அவர்கள் நந்திக்கு அருகிலுள்ள பலி பீடத்தில் விட்டுச் சென்றனர்.

சுந்தரர் இக்கோயிலில் கண்பார்வை பெற வேண்டிக் கொண்டார். சோழர் காலத்தில், இந்த கோவில் வளாகம் நோய்வாய்ப்பட்ட மற்றும் வயதானவர்களுக்கு சிகிச்சை அளிக்கும் மருத்துவ வசதி / மருத்துவமனையாக செயல்பட்டது. முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தி குழந்தை பெற இங்கு வழிபட்டார். சிவபெருமான் இத்தலத்தில், திருவாரூர் தியாகராஜராக வடிவிலும் காட்சியளித்தார்.

இக்கோயிலில் உள்ள உற்சவ மூர்த்திகள் சிறப்பு வாய்ந்தது. அணைந்து இருந்த நாயக்கர் என்று அழைக்கப்படும், சிவபெருமான் பார்வதியைத் தழுவிக் கொண்டிருப்பதைக் காணலாம், ஆனால் அவர்களின் கைகள் தொடுவதில்லை. திருமண ஒற்றுமைக்காக இங்கு தம்பதிகள் வழிபடுகின்றனர். பார்வதி இங்கு பிறந்தபோது விநாயகர் இங்கு வந்ததாக கூறப்படுகிறது. அதனால் துணை வந்த விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இங்குள்ள ஸ்தல விருட்சம் – அரசமரம் – இங்கு நிரந்தரமாக இருக்கும் தேவர்களைக் குறிக்கிறது. யமன் இங்கு சிவனை வழிபட்டார்.

இக்கோயில் கஞ்சனூர் சப்த ஸ்தானங்களில் ஒன்றாகும். போக சித்தர் உள்ளிட்ட நவகோடி சித்தர்கள் இங்கு தவம் செய்து அவர்களுக்கு சிவபெருமான் அஷ்டமா சித்திகளை வழங்கினார். திருவிசைப்பாவிலும் இக்கோயில் குறிப்பிடப்படுகிறது.

கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் சோழ மன்னர்களான பராந்தக சோழன் மற்றும் முதலாம் இராஜ ராஜ சோழனைக் குறிப்பிடுகின்றன. கோவிலின் பெரும்பகுதி சோழர் கட்டிடக்கலையைக் கொண்டிருந்தாலும், பல்வேறு ஆட்சியாளர்கள் இந்தக் கோயிலின் கட்டுமானம் மற்றும் புதுப்பிப்புக்கு பங்களித்துள்ளனர். இவர்களில் கோச்செங்க சோழன், சேரமான் பெருமான் மற்றும் பாண்டிய வம்சத்தின் விக்ரம பாண்டியன் ஆகியோர் அடங்குவர்.

நேரம் இருந்தால், இந்த கோவிலின் வளாகத்தில் அமைந்துள்ள திருவாவடுதுறை ஆதீனத்தை தரிசிக்க வேண்டும். மேலும், சிவனின் பார்வதி திருமணத்துடன் தொடர்புடைய கோவில்கள் அனைத்தும் அருகிலேயே அமைந்துள்ளன, மேலும் இந்த கோவிலில் தொடங்கி சுமார் 5-6 மணி நேரத்தில் மூடிவிடலாம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04363 232055

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s