ஐராவதேஸ்வரர், மேல திருமணஞ்சேரி, நாகப்பட்டினம்


துர்வாச முனிவர் இந்திரனுக்கு, அசுரர்களை வென்றதற்காக, சிவபூஜைக்குப் பயன்படுத்தப்பட்ட ஒரு மாலையைக் கொடுத்தார். பெருமிதம் கொண்ட இந்திரன் அவற்றைப் பெற்று தன் யானையான ஐராவதத்தின் மீது ஏற்றினான். மாலையில் பயன்படுத்தப்பட்ட கொடிகள் யானைக்கு எரிச்சலை ஏற்படுத்தியது. அது மாலையை அசைத்து அதன் காலின் கீழ் நசுக்கியது. துர்வாசர் கோபமடைந்து, இந்திரன் மற்றும் ஐராவதத்தை சபித்தார். (இந்திரன் மீது சாபம் என்னவென்றால், ஒரு அரசனின் வாளால் அவனது தலை வெட்டப்படும்; ஆனால் மிகவும் வருந்திய பிறகு, இந்திரனின் கிரீடம் கீழே விழுந்து தனது கழுத்தை காப்பாற்றும் என்று துர்வாசர் அதை மாற்றினார்.). ஐராவதம் சிவபெருமானிடம் அடைக்கலம் தேடி, பல தலங்களில் வழிபட்டது. இறுதியாக ஐராவதம் இங்கு வழிபட்டபோது துர்வாசர் அளித்த சாபம் நீங்கியது.

சிவன் பார்வதியை திருமணம் செய்த கதையுடன் தொடர்புடைய கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று. திருவாவடுதுறையில் கன்றாகப் பிறந்து, பரத முனிவரின் மகளாக குத்தாலத்தில் வளர்க்கப்பட்டாள். இந்த இடத்தில்தான் பரத முனிவர் சிவனை மணமகனாக வரவேற்றார், பார்வதி அவர்கள் திருமணத்திற்கு முன் இறைவனை சந்தித்தார். குத்தாலம் பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தலங்களில் இதுவும் ஒன்று. சிவன்-பார்வதி திருமணத்துடன் தொடர்புடைய அனைத்து கோயில்களைப் போலவே, இந்த கோயிலும் திருமணம் செய்ய விரும்புவோருக்கு ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும்.

பார்வதியின் சகோதரனாகக் கருதப்படும் விஷ்ணு, திருமண விருந்தினர்கள் அனைவரையும், கொண்டாட்டங்களுக்காக வரவேற்ற இடம் இதுவாகும். இன்றும், திருமணஞ்சேரியில் ஆண்டுதோறும் நடைபெறும் திருக்கல்யாண உற்சவத்திற்காக, பார்வதியின் குடும்பத்தில் இருந்து வரும் சீர், எதிர்கோள்பாடியிலிருந்து திருமணஞ்சேரிக்கு செல்கிறது.

இடத்தின் பழங்காலப் பெயர் – எதிர்கொள்பாடி – தமிழில் இருந்து பெறப்பட்டது: எதிர்=முகம், கோள்=பார், மற்றும் பாடி=இடம். இங்கு ஐராவதம் வழிபட்டதால் மூலவருக்கு இப்பெயர் ஏற்பட்டது.

ஸ்தல புராணத்திற்கு இசைவாக, இங்குள்ள கர்ப்பக்கிரகம், யானை லிங்கத்தைச் சுற்றி வரும் அளவுக்குப் பெரியது. லிங்கம் சதுர ஆவுடையில் உள்ளது. விஷ்ணு, பார்வதியின் சகோதரனாக, மேற்கு நோக்கியபடி, தம்பதிகள் கிழக்கு நோக்கியவாறு, அவர் மேற்கு நோக்கி, லட்சுமியை மடியில் வைத்தபடி சித்தரிக்கப்படுகிறார். பார்வதி இங்கு பிறந்தபோது விநாயகர் இங்கு வந்ததாக கூறப்படுகிறது. அதனால் துணை வந்த விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

குலோத்துங்க சோழனால் கட்டப்பட்டதாகக் கூறப்படும் சோழர் கோயில்தான் இங்குள்ள அடிப்படைக் கோயில். ராஜ கோபுரத்தின் கட்டுமானம் பற்றி பல்வேறு பதிப்புகள் உள்ளன – சிலர் இது மல்லப்ப நாயக்கர் என்பவரால் கட்டப்பட்டது என்று கூறுகிறார்கள், மற்றவர்கள் இது தொண்டைமண்டலத்தின் வயிர முதலியார் ஒருவரால் கட்டப்பட்டது என்று கூறுகிறார்கள்.

திருமானஞ்சேரி கோயில் இங்கிருந்து 1 கிமீ தொலைவில் உள்ளது.

தொடர்பு கொள்ளவும்:தொலைபேசி: 04364 235487;

செந்தில் குமார் குருக்கள்: 80121 60621

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s