சிவானந்தீஸ்வரர், திருப்பந்துறை, தஞ்சாவூர்


சிறுவயதில் முருகன் ஒருமுறை பிரணவ மந்திரத்தின் பொருளைக் கேட்டார். பிரம்மாவுக்கு அர்த்தம் தெரியாததால், பிரம்மா பூமியில் உயிர்களை உருவாக்க தகுதியற்றவர் என்று கருதி முருகன் அவரை சிறையில் அடைத்தார். இதனால் கோபமடைந்த சிவபெருமான், பிரணவத்தின் அர்த்தம் என்ன என்று முருகனிடம் வினவ, அதற்கு முருகன் பதிலளித்தார். இதனால் முருகனுக்கு பெருமை ஏற்பட்டது.ஆனால் பிரம்மா போன்ற மூத்த கடவுளை சிறையில் அடைத்ததால் உள்ளத்தில் வருத்தம் அடைந்தார். இதன் காரணமாக, அவர் அடைகாக்கத் தொடங்கினார், காலப்போக்கில், சிவபெருமானின் விருப்பத்தால், முருகன் தனது பேச்சாற்றலை படிப்படியாக இழந்தார். முருகன் விஷ்ணுவிடம் பரிகாரம் வேண்டி, சிவனை சுயம்பு மூர்த்தி வடிவில் பல்வேறு இடங்களில் வழிபடச் சொன்னார். செங்கனூரில் முருகன் கோவிலை நிறுவி, மற்ற இடங்களிலும் வழிபாடு செய்தும் பலனில்லை. இறுதியாக, அவர் திருப்பாந்துறைக்கு வந்து, ஒரு லிங்கத்தை உருவாக்கி வழிபட்டார். முருகன் தன் முட்டாள்தனத்தை உணர்ந்து கொண்டதால் சிவபெருமான் மகிழ்ச்சியடைந்து, பிந்தையவரின் பேச்சு ஆற்றலை மீட்டெடுத்தார்.

ஒரு பொதுவான தந்தை செயல்படும் விதத்தில் சிவா செயல்பட்டதால், அவர் இங்கு தாகப்பன் சுவாமி என்றும் குறிப்பிடப்படுகிறார். பிரணவேஸ்வரர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

இக்கோயிலில் முருகனுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்படுகிறது, ஏனெனில் கர்ப்பகிரஹத்திற்கு சற்று முன்பு முருகன் ஒரு தனி விக்ரஹம், கூப்பிய கைகளுடன் சிவபெருமானை வணங்குகிறார்.

முருகன் தனது பேச்சு சக்தியை மீட்டெடுக்கும் கதையால், பக்தர்கள் இந்த கோவிலில் பேச்சு தொடர்பான பிரச்சனைகளுக்கு பிரார்த்தனை செய்கிறார்கள்.

இந்த கோவிலில் குஹா விநாயகர் மற்றும் சாக்ஷி விநாயகர் ஆகிய இரண்டு விநாயகர் மூர்த்திகளும் உள்ளனர்.

இந்த ஆலயம் வலதுபுறம் ஒரு மூலையில் அமைந்திருப்பதால், சாலை இடதுபுறம் திரும்புவதால், கோயிலைத் தவறவிடுவது எளிது. பார்வையாளர்கள் மேலே கொடுக்கப்பட்டுள்ள வரைபடத்தின் வழியே செல்லுமாறு அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள். இந்தக் கோயிலில் இருந்து துக்கச்சி செல்லும் வழியில், சாலையின் இடதுபுறத்தில் ஒரு சிறிய கிராமம் உள்ளது. இந்த இடத்தில் சில பழமையான சோழர் கால கோவில் இடிபாடுகள் உள்ளன, இது ஒரு காலத்தில் பெருமாள் கோவிலாக இருந்ததாக கருதப்படுகிறது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s