சாரபரமேஸ்வரர், திருச்சேறை, தஞ்சாவூர்


At the shrine of Rnavimochana Lingeswarar

கடந்த கால கர்மா கடனாகக் கருதப்படுகிறது மற்றும் தற்போதைய பிறப்பில் நல்ல செயல்கள் மூலம் திருப்பிச் செலுத்த வேண்டும். மார்கண்டேயர் முனிவர் இதுபோன்ற பூர்வ கர்மாக்கள் நிறையப் பிறந்து, பல நற்செயல்கள் செய்தாலும், கர்மவினையிலிருந்து விடுபட முடியவில்லை என்று உணர்ந்தார். அவர் பல்வேறு கோயில்களில் வழிபாடு செய்தார், இறுதியாக

அவர் இந்த இடத்திற்குச் சென்றபோது, தனது கடந்தகால கர்மங்களின் சுமை அவரிடமிருந்து நீக்கப்பட்டதை உணர்ந்தார். முனிவர் விநாயகருக்கு அருகில் ஒரு தனி லிங்கத்தை நிறுவினார், அவருக்கு ருணவிமோசன லிங்கேஸ்வரர் (கடன் தீர்க்கும் இறைவன்) என்று பெயரிடப்பட்டது. பூர்வ கர்மவினைகளை நீக்கி, இங்குள்ள சிவன் சரியான வாழ்க்கை முறையைக் காட்டுகிறார், எனவே மூலவர் சென்னேரியப்பர் (சென்=நல்ல, நெறி=பாதை/வழி) என்றும் விளங்குகிறார்.

ஆன்மீகம் மற்றும் சமயக் கண்ணோட்டத்தில், இந்த கோவிலில் உள்ள இறைவனை பூர்வ கர்மாவின் தீமைகளை நீக்கி வழிபட வேண்டும். ஆனால் இது கடனாகக் கருதப்படுவதால், பக்தர்கள் இந்த கோயிலில் பணக்கடனைத் தீர்க்க, ருணவிமோசன லிங்கேஸ்வரர் சன்னதியில் வழிபடுகிறார்கள். குறிப்பாக, திங்கட்கிழமைகளில் இங்கு வழிபடுவது மங்களகரமானதாகக் கருதப்படுகிறது, மேலும் சில நாட்களில் 3000 அர்ச்சனைகள் வரை கடனில் இருந்து விடுபட விரும்புபவர்களால் முன்பதிவு செய்யப்படுகிறது!

இந்த கோவிலின் மூர்த்திகள் மற்றும் உருவப்படம் குறித்து சில அசாதாரண அம்சங்கள் உள்ளன. சிவன் கோவில்களில் பொதுவாக ஒன்று அல்லது சில நேரங்களில் இரண்டு துர்க்கைகள் இருக்கும். இக்கோயிலில், ஒரே சன்னதியில் சிவ துர்க்கை, வைஷ்ணவ துர்க்கை மற்றும் விஷ்ணு துர்க்கை என மூன்று துர்க்கைகள் உள்ளனர். மேலும், இங்குள்ள பைரவரின் மூர்த்தி, வேறு எங்கும் காணாத மணியுடன் கூடிய திரிசூலத்தை ஏந்தியுள்ளார் (அப்பர் இந்த பைரவர் மீது தனி தேவாரம் பதிகம் பாடியுள்ளார்).

தக்ஷனின் யாகத்தில் கலந்துகொண்டதற்காக மன்னிப்புக் கோருவதற்காக சூரியன் இங்கு சிவபெருமானை வழிபட்டதாக நம்பப்படுகிறது. இந்த தவம் தொடர்கிறது, ஒவ்வொரு ஆண்டும் தமிழ் மாதமான மாசி 13, 14 மற்றும் 15 ஆம் தேதிகளில் சூரியனின் கதிர்கள் நேரடியாக மூலவர் மீதும், பார்வதியின் பாதங்களிலும் விழுகின்றன.

கட்டமைப்பு அம்சங்களைப் பொறுத்தவரை, இது முதலாம் குலோத்துங்க சோழன் காலத்தைச் சேர்ந்த சோழர் கோயிலாகும், இருப்பினும் மையக் கோயில் மிகவும் பழமையானது. மூலவர் லிங்கம் சுயம்பு மூர்த்தி.

இந்த கோவிலுக்கு மிக அருகில் சாரநாத பெருமாள் திவ்ய தேசம் கோவில் உள்ளது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 0435 2468001

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s