அபி முக்தீஸ்வரர், மணக்கால் அய்யம்பேட்டை, திருவாரூர்


கடலைக் கடைந்தபிறகு, அமிர்தம் தேவர்களுக்கு மட்டுமே விநியோகிக்கப்படுவதை உறுதி செய்வதற்காக விஷ்ணு மோகினியாக மாறினார். இந்த பணி முடிந்ததும், அவர் தனது அசல் வடிவத்தை மீண்டும் பெறுவதற்காக இந்த கோவிலில் சிவபெருமானை வணங்கினார்.

லலிதா திரிசதி என்பது பிரம்மாண்ட புராணத்தில் குறிப்பிடப்படும் அகஸ்திய முனிவருக்கும் ஹயக்ரீவருக்கும் இடையிலான உரையாடலாகும். ஹயக்ரீவர் அகஸ்தியருக்கு லலிதா சஹஸ்ரநாமம் கொடுத்த பிறகு, முனிவர் ஸ்ரீ சக்ர வழிபாட்டின் ரகசியத்தைப் பற்றி கேட்டார். ஹயக்ரீவர் ஆரம்பத்தில் தயக்கம் காட்டினார், ஆனால் தேவி தோன்றி, அகஸ்தியரும் அவரது மனைவி லோபாமுத்ராவும் தனது பக்தர்கள் என்றும், ஸ்ரீ சக்கரத்தின் வழிபாடாகிய லலிதா திரிசதியின் மையத்திற்கு தகுதியானவர்கள் என்றும் கூறினார். லலிதா திரிசதி இங்கு தோன்றியதாக கூறப்படுகிறது. மேலும், அம்மன் அமர்ந்திருக்கும் மூன்று தலங்களில் இதுவும் ஒன்று – மற்ற இரண்டு இடங்கள் காஞ்சிபுரம் மற்றும் திருமேயச்சூர்.

முருகன் இங்கு தங்கி, சிவபெருமானை வழிபட்டு, தன் சூலத்தைப் பெறுகிறார். இதனாலேயே இத்தலம் பெருவேளூர் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இங்கு சரவணப் பொய்கை தீர்த்தத்தையும் உருவாக்கினார். ஒருமுறை, கங்கை நதி, மனிதர்கள் ஆற்றில் அடித்துச் செல்லப்பட்ட பாவங்களில் மூழ்கியிருப்பதாகவும், தன்னைத் தூய்மைப்படுத்திக் கொள்ள வேண்டும் என்றும் சிவபெருமானிடம் வேண்டினாள். பெருவேளூரில் வணங்கி, முருகன் உருவாக்கிய தீர்த்தத்தில் நீராடச் சொன்னார் இறைவன்.

வெளிப் பிரகாரத்தில் தர்மபுரீஸ்வரர், ராமலிங்கேஸ்வரர், தாரகேஸ்வரர், ஜம்புகேஸ்வரர், ஐராவதேஸ்வரர், சரஸ்வதீஸ்வரர் என ஆறு லிங்கங்கள் உள்ளன. ஒருமுறை, ஊமையாக இருந்த ஒரு குழந்தையின் பெற்றோர், அந்தச் சிறுவனை இந்தக் கோவிலுக்கு அழைத்து வந்து சரஸ்வதீஸ்வரரை வழிபட்டதன் விளைவாக, அந்தச் சிறுவனுக்கு பேச்சு சக்தி கிடைத்தது. எனவே இந்த இடம் பேச்சுக் குறைபாடுகள் மற்றும் குறைபாடுகளுக்கான பிரார்த்தனை ஸ்தலமாக கருதப்படுகிறது. இது சுக்ர தோஷ பரிகார ஸ்தலம் மற்றும் ரிண விமோசன பிராத்தனை ஸ்தலம் ஆகும்.

இசை மும்மூர்த்திகளான முத்துஸ்வாமி தீட்சிதர், தியாகராஜர் மற்றும் சியாமா சாஸ்திரிகள் இக்கோயிலில் வழிபட்டுள்ளனர்.

இது கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்டதாக கூறப்படும் மாடக்கோயில். பிரதான கோயில் குறிப்பிடத்தக்க அளவில் உயர்த்தப்பட்ட நிலையில் உள்ளது, மேலும் முழு கோயிலும் சில சுவாரஸ்யமான உருவப்படங்கள் மற்றும் கட்டிடக்கலைகளைக் கொண்டுள்ளது. விநாயகரின் திருவுருவம் வெள்ளைக் கல்லால் ஆனது. நடராஜ சபை வவ்வால்-நெற்றி வடிவ மண்டபத்தில் உள்ளது. இக்கோயிலில் மூன்று பைரவர் (கால பைரவர், ஸ்ரீ பைரவர் மற்றும் வடுக பைரவர்), இரண்டு துர்க்கை மற்றும் இரண்டு சண்டிகேஸ்வரர் ஆகியோர் உள்ளனர். இக்கோயிலில் புராணத்தின் காரணமாக விஷ்ணுவுக்கு தனி சன்னதியும், நம்மாழ்வார், திருமங்கையாழ்வார் மற்றும் ராமானுஜர் சன்னதிகளும் உள்ளன.

சோமாஸ்கந்தர், அதாவது உமா மற்றும் ஸ்கந்தருடன் கூடிய சிவன், சிவனுக்கும் பார்வதிக்கும் இடையே ஸ்கந்தன் அமர்ந்திருப்பதைப் பற்றி நாம் கேள்விப்பட்டிருக்கிறோம். சிவன், முருகன் மற்றும் பார்வதியின் பிரகாசங்கள் இடமிருந்து வலமாக இருக்கும் வகையில் சோமாஸ்கந்தர் அமைப்பில் இந்தக் கோயில் கட்டப்பட்டுள்ளது.

இக்கோயிலில் அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் முருகனைப் பற்றிப் பாடியுள்ளார்.

மணக்கால் அய்யம்பேட்டை போன்ற இடத்துக்கும் இந்தக் கோயிலுக்கும் குறிப்பிடத்தக்க வைணவத் தொடர்பு உள்ளது. அருகிலேயே அழகிய வைகுண்ட நாராயணப் பெருமாள் கோயிலும் அமைந்துள்ளது.

இக்கோயில் அமைந்துள்ள கும்பகோணம் மற்றும் திருவாரூர் இடையே 4 கிலோமீட்டர் சாலையில், பல பெரிய மற்றும் சிறிய கோயில்கள் உள்ளன. இவற்றில், 7 முக்கியமான கோவில்கள்

பக்தவத்சலப் பெருமாள், திருக்கண்ணமங்கை, திருவாரூர்

தர்மபுரீஸ்வரர், வடகண்டம், திருவாரூர்

பிரம்மபுரீஸ்வரர், கரவீரம், திருவாரூர்

அகஸ்தீஸ்வரர், மணக்கால் அய்யம்பேட்டை, திருவாரூர்

சேஷபுரீஸ்வரர், ரா பட்டீஸ்வரம், திருவாரூர்

வைகுண்ட நாராயண பெருமாள், தீபாபுரம், திருவாரூர்

அபிமுக்தீஸ்வரர், மணக்கால் அய்யம்பேட்டை, திருவாரூர்

தொடர்பு கொள்ளவும் ரவி குருக்கள்: 99442 49941, 99438 60196.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s