முல்லைவன நாதர், திருக்கருகாவூர், தஞ்சாவூர்


பழங்காலத்தில், இந்த பகுதி முல்லை (மல்லிகை) செடிகள் கொண்ட காடாக இருந்தது, மேலும் இறைவன் இங்கு மல்லிகை காடுகளில் சுயம்பு மூர்த்தியாக காணப்பட்டார் – எனவே முல்லை-வன-நாதர் என்று பெயர். லிங்கம் கடினமான மணலால் ஆனது, எனவே இறைவனுக்கு அபிஷேகம் செய்யப்படுவதில்லை; புனுகு எண்ணெய் மட்டுமே பயன்படுத்தப்படுகிறது. முல்லை செடிகளில் இறைவன் பின்னிப் பிணைந்திருப்பதால் லிங்கத்தின் மீது முல்லை கொடிகளின் அடையாளங்களை காணலாம்.

இங்கு வாழ்ந்த நித்ருவாவும் அவரது மனைவி வேதிகையும் சிவபெருமான் மற்றும் பார்வதியிடம் முற்றிலும் பக்தி கொண்டவர்கள். ஒருமுறை நித்ருவா வெளியே சென்றிருந்தபோது வேதிகை (அப்போது கர்ப்பமாக இருந்தவள்) தூங்கிக் கொண்டிருந்தாள். ஊர்த்தவர் முனிவர் தரிசிக்க வந்து கதவைத் தட்டினார். இருப்பினும், வேதிகையின் உடல் நிலை காரணமாக கதவைத் திறக்க சிறிது நேரம் பிடித்தது. முனிவர் காத்திருக்க வைத்ததால் கோபமடைந்து, வேதிகையின் கர்ப்பம் தோல்வியடையும் என்று சபித்தார். நித்ருவா மற்றும் வேதிகை இருவரும் வருத்தமடைந்து, சபிக்கப்பட்ட கருவை ஒரு தொட்டியில் எடுத்து, குழந்தை பாதுகாப்பாக பிறப்பதை உறுதி செய்த பார்வதி தேவியிடம் பிரார்த்தனை செய்தனர். தேவியால் கருவை காப்பாற்றப்பட்டதால், இந்த இடம் கரு-காவூர் (கருவை பாதுகாக்கும் இடம்) என்றும், தேவி கர்ப்பராக்ஷாம்பிகை (கருவை / கருவை பாதுகாப்பவள்) என்றும் அழைக்கப்படுகிறாள். இதன் விளைவாக, குழந்தைப் பேறுக்காகவும், சுகப் பிரசவத்திற்காகவும், பிரசவத்திற்குப் பிறகு நன்றி செலுத்துவதற்காகவும் பக்தர்கள் இக்கோயிலில் வழிபடுகின்றனர்.

கும்பகோணத்திற்கு அருகிலுள்ள பஞ்ச ஆரண்ய க்ஷேத்திரங்களில் (அல்லது ஐந்து வனக் கோயில்கள்) இதுவும் ஒன்றாகும், மேலும் ஸ்தல புராணத்தின் படி, காலையில் ஒரு யாத்திரையைத் தொடங்கி, அதே நாளில் 5 கோயில்களுக்கு பின்வரும் வரிசையில் செல்ல பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. பூஜைகளுக்கு): திருக்கருகாவூர் (ஷட்கால பூஜை, அதிகாலை), அவளிவநல்லூர் (காலசந்தி பூஜை, காலை), ஹரித்வாரமங்கலம் (உச்சிகால பூஜை, மதியம்), ஆலங்குடி (சாயரட்சை, மாலை) மற்றும் திருக்கொள்ளம்புதூர் (அர்த்தஜாமம், இரவு). இருப்பினும், இன்றைய நிலையில், இந்த கோயில்கள் மொத்தம் சுமார் 36 கிமீ தூரத்தில் உள்ளன, மேலும் கோயில் வருகை நேரம் உட்பட சுமார் 4-5 மணி நேரத்தில் மிக எளிதாக முடிக்க முடியும். விநாயகப் பெருமானும் நந்திகேஸ்வரரும் சுயம்பு மூர்த்திகள், ஆனால் லிங்கத்தைப் போலல்லாமல் கல்லால் செய்யப்பட்டவர்கள்.

நவகிரகத்தில் உள்ள அனைத்து கிரகங்களும் சூரியனை நோக்கி நிற்கும் இக்கோயிலில் அபூர்வம்.

இந்த கோவிலுக்கும், கருவளர்ச்சேரியில் உள்ள அகிலாண்டேஸ்வரி-அகஸ்தீஸ்வரர் கோவிலுக்கும், சுகப் பிரசவம் வேண்டி பக்தர்கள் அடிக்கடி வந்து செல்கின்றனர்

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s