கற்கடேஸ்வரர், திருந்துதேவன்குடி, தஞ்சாவூர்


ஒருமுறை, துர்வாச முனிவர் ஆழ்ந்த தியானத்தில் இருந்தபோது, ஒரு கந்தர்வர் வந்து நண்டு போல் நடந்து முனிவரைக் கேலி செய்தார். துர்வாசர் கோபமடைந்து, கந்தர்வனையும் சபித்து, இந்தக் கோயிலின் தொட்டியில் வாழும் நண்டாக மாற்றினார். கந்தர்வர் கருணை கேட்டபோது, துர்வாசர் அவரை இந்தக் கோயில் குளத்தில் இருந்து தினமும் ஒரு தாமரையைக் கொண்டு கோயிலில் சிவபூஜை செய்யச் சொன்னார், அந்த நேரத்தில் இறைவனிடம் பிரார்த்தனை செய்து, அசுரர்களை வெல்ல இந்திரன் தவம் மேற்கொண்டார் .அவரது குருவின் ஆலோசனைப்படி, அவர் இந்த இடத்திற்கு வந்து தினமும் 1008 தாமரைகளால் இறைவனுக்கு பூஜை செய்தார். தண்ணீர்க் கடவுளான வருணன், கோவில் குளத்தில் தேவையான தாமரைகள் இருப்பதை உறுதி செய்யும் பொறுப்பை ஏற்றான். இருப்பினும், இந்திரன் அவற்றை இறைவனுக்கு அர்ப்பணித்தபோது, ஒவ்வொரு நாளும் 1007 தாமரைகள் மட்டுமே காணிக்கையாக இருப்பதைக் கவனித்தார். ஒவ்வொரு நாளும் சரியாக 1008 தாமரைகள் இருப்பதை உறுதி செய்த வருணனை அவர் பரிசோதித்தார். சில நாட்களுக்குப் பிறகு, நண்டு பூக்களில் ஒன்றை எடுத்துக்கொண்டு லிங்கத்தின் மீது ஊர்ந்து செல்வதை இந்திரன் உணர்ந்தான். கோபம் கொண்ட இந்திரன் அதை தன் வாளால் கொல்ல முயன்றான். ஆனால் இறைவன் நண்டு ஒளிந்து கொள்ள லிங்கத்தில் ஒரு துளையைத் திறந்துவிட்டான். நண்டு காப்பாற்றப்பட்டது, கந்தர்வ சாபம் நீங்கியது. லிங்கத்தின் மீது வாள் பட்டது, அந்த வடு இன்றும் லிங்கத்தில் காணப்படுகிறது. இந்திரனும் சிவபெருமானால் மன்னிக்கப்பட்டான்.

இறைவன் ஒரு நண்டை பாதுகாத்ததால், அவர் கர்கடேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இந்திரன் (தேவர்களின் அதிபதி என்பதால் தேவேந்திரன் என்றும் அழைக்கப்படுகிறான்) தன் தவறை உணர்ந்து இங்கே மன்னிக்கப்பட்டதால், அந்த இடம் திருந்து-தேவன்-குடி என்று அழைக்கப்படுகிறது. உள்ளூரில், இந்த இடம் நந்து கோயில் அல்லது நாடன் கோயில் என்று குறிப்பிடப்படுகிறது.

உறையூரைத் தலைநகராகக் கொண்ட சோழ மன்னன் ஒருவன் பக்கவாதத்தால் அவதிப்பட்டான். யாராலும் குணப்படுத்த முடியாததால், சிவபெருமானையும் பார்வதியையும் வேண்டிக் கொண்டார். ஒரு நாள், ஒரு வயதான தம்பதியினர், அவரது நோய் பற்றி கேள்விப்பட்டு, அவரைச் சந்தித்தனர். அவர் மீது புனித சாம்பலைத் தடவி, அதில் சிறிது தண்ணீரில் கலந்து அரசன் குடிக்கக் கொடுத்தனர். ஒரே இரவில் அரசன் குணமடைந்தான்.

மறுநாள் அந்தத் தம்பதிகள் மீண்டும் வருகை தந்தபோது, அரசர் அவர்கள் விரும்பும் எதையும் வெகுமதியாக வழங்கினார். பல நூற்றாண்டுகளாக பூமிக்கு அடியில் புதைந்து கிடக்கும் திருந்துதேவன்குடியில் உள்ள ஒரு கோவிலைத் தோண்டிப் புதுப்பிக்கச் சொன்னார்கள். அவர்கள் அந்த இடத்தை அடைந்ததும், தம்பதியர் மறைந்தனர், அவர்கள் சிவனும் பார்வதியும் என்பதை மன்னன் உணர்ந்தான். மன்னன் கோயிலை மீண்டும் கட்டினான், ஆனால் அம்மன் சிலையை கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை, அதனால் புதிதாக செய்யப்பட்ட அருமருது நாயகி சிலை நிறுவப்பட்டது. பின்னர், அருகில் உள்ள மற்றொரு இடத்தில் தோண்டியபோது, அசல் சிலை என்னவென்று கண்டுபிடித்தனர். இது அசாதாரண சூழ்நிலையில் காணப்பட்டதால், அம்மன் அபூர்வ நாயகி என மீண்டும் நிறுவப்பட்டார்.

இங்குள்ள சிவபெருமான் அனைத்து நோய்களையும் குணப்படுத்துகிறார் என்பது நம்பிக்கை. சர்வ ரோக நிவாரிணியாக பக்தர்கள் உட்கொள்ளும் இஞ்சி எண்ணெய் கொண்டு லிங்கத்திற்கு அபிஷேகம் செய்யப்படுகிறது.

வசிஷ்ட மகாத்மியம் படி, ஆடி அமாவாசை நாளில், அபிஷேகத்தின் போது லிங்கத்தின் துளையிலிருந்து தங்க நிற நண்டு வெளிப்படும் என்று கூறப்படுகிறது.

நண்டு / கர்காடத்துடன் நெருங்கிய தொடர்பு இருப்பதால், இந்த கோவில் கடக ராசிக்கு கீழ் உள்ளவர்களுக்கு மங்களகரமானதாகவும், பரிகார ஸ்தலமாகவும் கருதப்படுகிறது. இந்த கோவிலில் சந்திரன் யோகத்தில் இருப்பதால், இந்த இடம் சந்திர தோஷ நிவர்த்தி ஸ்தலமாகவும் கருதப்படுகிறது.

புராணக்கதை இருந்தபோதிலும், இது ஒரு ஆரம்பகால சோழர் கோவிலாக இருந்ததை கட்டுமானம் தெளிவாகக் குறிக்கிறது.

திருவிடைமருதூர் அல்லது கும்பகோணம் போன்ற ஒரு பெரிய நகரத்திலிருந்து வெகு தொலைவில் இல்லை என்றாலும், இந்த இடத்தின் தளவாடங்கள் கோவிலில் பணிபுரிபவர்களுக்கும், நடத்துபவர்களுக்கும் சவாலாக இருக்கிறது. எனவே, கோவில் இயல்பை விட, காலை 9 மணிக்கு திறக்கப்பட்டு, மாலை 7 மணிக்கு மூடப்படும்.

இக்கோயிலில் இருந்து சுமார் 1 கி.மீ தொலைவில் திருவிசநல்லூரில் உள்ள யோக நந்தீஸ்வரர் கோயில் உள்ளது, இது ஒரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் மற்றும் ரிஷப ராசியில் உள்ளவர்களுக்கு உகந்தது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொடர்புக்கு: 0435 – 200 0240, 99940 15871

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s