அமிர்தகடேஸ்வரர், சாக்கோட்டை, தஞ்சாவூர்


கும்பகோணத்தின் தோற்றம் மற்றும் மகாமகம் திருவிழாவுடன் நேரடியாக தொடர்புடைய 12 கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. அந்த புராணத்தின் படி, பிரம்மா அனைத்து உயிரினங்களின் விதைகளையும், வேதங்கள் மற்றும் புராணங்களையும் சேர்த்து, ஒரு தொட்டியில் அமிர்த கலசம் என்று அழைக்கப்பட்டார். கும்பம் என்பது சமஸ்கிருதம் மற்றும் குடம் என்பது தமிழ், இந்த வகை பானைக்கு. இதனை மலர்கள், வில்வம், மங்கள வஸ்திரம், சந்தனம், மற்றும் புனித நூல் போன்ற பல்வேறு பொருட்களால் அலங்கரிக்கப்பட்டு, அதன் மேல் தேங்காய் வைக்கப்பட்டது. இன்று நாம் வீட்டு விழாக்களிலும் கோவில்களிலும் காணும் கலசங்களைப் போலவே மொத்தமும் ஒன்றாகக் கட்டப்பட்டது. பானை மேரு மலையின் உச்சியில் வைக்கப்பட்டது. பிரளயம் தொடங்கிய போது, பூமியில் உள்ள அனைத்து உயிரினங்களையும் அழித்தது. பிரம்மா தயாரித்த கும்பமும் இடம்பெயர்ந்து, பல ஆண்டுகளாக வெள்ள நீரில் மிதந்தது. இறுதியாக, அது ஒரு இடத்தில் குடியேறியது. வேட்டைக்காரன் வேடத்தில் இருந்த சிவன், தன் வில் அம்பினால் கும்பத்தை உடைத்தான். உடைந்த கும்பத்தின் நடுப்பகுதி இங்கு விழுந்தது.

இந்த இடம் கலயநல்லூர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது (கலச நல்லூரின் வழித்தோன்றல் / சிதைவு, இது ஸ்தல புராணத்தில் கலசம் அல்லது பானையைக் குறிக்கிறது).

சாக்கிய நாயனார் காஞ்சிபுரத்திற்கு அருகிலுள்ள சங்கமங்கையில் பிறந்தார், மேலும் சிவபெருமான் மட்டுமே தனக்கு வாழ்க்கைக் கடலைக் கடக்க உதவ முடியும் என்று உறுதியாக நம்பினார். சாக்கியர் பாணியில் உடுத்தியிருந்தாலும் அவர் தனது உணவுக்கு முன் சிவபெருமானை வேண்டிக் கொண்டிருந்தார், பிரார்த்தனையை முடிக்காமல் சாப்பிடமாட்டார். ஒரு நாள் அவர் காடுகளில் இருந்தபோது, அவரால் வழிபாட்டிற்கு எந்த பூக்களையும் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை. எனவே அவர் லிங்கத்தின் மீது ஒரு கல்லை வைத்திருந்தார், மேலும் கல் ஒரு பூவாக மாறியது. இது தினமும் தொடர்ந்து நடந்தது. ஒரு நாள், அவர் தனது பூஜையை மறந்துவிட்டு, உணவுக்காக அமர்ந்தார். ஆனால், அவர் மறந்ததை திடீரென்று நினைவு கூர்ந்து, அன்றைய பூஜைக்காக சேகரித்த கற்களை எடுத்துக்கொண்டு இறைவனிடம் விரைந்தார். கைலாசத்தில் உள்ள சிவபெருமானின் பாதத்தில் கற்கள் விழுவதைக் கண்டார். இறைவன்

பார்வதியுடன் தோன்றி அருள்பாலித்தார். இச்சம்பவத்தால் இத்தலம் சாக்கோட்டை என்று அழைக்கப்படுகிறது.

இக்கோயில் அடிப்படையில் ஒரு சோழர் கோவிலாகும், நாயக்கர்களின் அடுத்தடுத்த மேம்பாடுகள். இடத்தின் பெயர் – சாக்கோட்டை – சாக்கியர்-கோட்டையிலிருந்து உருவானதாகக் கருதப்படுகிறது (சாக்கியர் என்பது பௌத்தர்களைக் குறிக்கிறது, சாம்நந்தரின் தேவாரம் படி).

இந்த கோவில் சுமார் 1500 ஆண்டுகள் பழமையானது என்று கூறப்படுகிறது, மேலும் இது சாக்கிய நாயனாருடன் நெருக்கமாக இணைக்கப்பட்டுள்ளது. இங்குள்ள இறைவன் ஒரு சுயம்பு மூர்த்தியாக இருக்கிறார், இங்குதான் பார்வதியின் தவத்தால் மகிழ்ந்து அம்பிகையை மணந்தார்.

பிரம்மா இங்கு இறைவனிடம் வேண்டினார். சுந்தரர் இறைவனைப் போற்றிப் பாடியுள்ளார்.

கும்பகோணத்தில் மகாமகம் திருவிழாவுடன் நெருங்கிய தொடர்புடைய 12 கோவில்களில் இக்கோயிலும் ஒன்று, கும்பகோணம் சப்த ஸ்தான கோவில்களில் ஒன்றாகும்.

கும்பகோணம் மற்றும் அதன் புறநகர் பகுதிகளில் சில ரிசார்ட்டுகள் உட்பட அனைத்து பட்ஜெட்டுகளுக்கும் பல தங்கும் வசதிகள் உள்ளன

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s