மகா காளேஸ்வரர், இரும்பை, விழுப்புரம்


ரிஷி மகாலநாதரால் பிரதிஷ்டை செய்யப்பட்ட 3 மகாலம் கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று. மற்ற இரண்டு உஜ்ஜயினிலும் திருமகளத்திலும் உள்ளன.

சுமார் 500 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, கடுவெளி சித்தர் ஒரு மரத்தடியில் சிவபெருமானை வேண்டி கடும் தவம் மேற்கொண்டார். அவருடைய பக்தியாலும் தவத்தாலும் உண்டான வெப்பம் கிராமத்தில் பஞ்சத்தையும் பஞ்சத்தையும் உண்டாக்கியது. கிராம மக்கள் அரசனிடம் முறையிட்டனர், ஆனால் யாரும் சித்தரைத் தொந்தரவு செய்யத் துணியவில்லை.

காலப்போக்கில், அவர் மீது ஒரு எறும்புப் புதை உருவானது. இறுதியாக வள்ளி, ஒரு தேவதாசி மற்றும் சிவபக்தன், சித்தரை தொந்தரவு செய்து அவரை உலக வாழ்க்கைக்கு கொண்டு வர முடிவு செய்தார். சித்தரின் விரித்த கைகளில் அவள் அப்பளம் வைத்திருப்பாள், இல்லையெனில் அவன் கையில் விழும் பீப்புல் இலைகளை சாப்பிடுவார். காலப்போக்கில், சித்தர் உலக ரசனைகளை வளர்த்து, இறுதியில் எறும்புப் புற்றிலிருந்து வெளியே வந்து, வள்ளியைக் காதலித்து, அவள் வீட்டிற்குச் சென்றார்.

தவம் கலைந்ததால், ஊரில் மழை பெய்து, அரசனும் மக்களும் மகிழ்ச்சி அடைந்தனர். இதனைக் கொண்டாடும் வகையில் ஒரு பெரிய நிகழ்ச்சியை நடத்தினார்கள், அப்போது வள்ளி நடனமாடிக் கொண்டிருந்தார். நடனமாடும் போது அவளது காலனி கீழே விழுந்தாள். இதைப் பார்த்த சித்தர், அதை எடுத்து மீண்டும் அவள் காலில் வைத்தார். இந்த செயலால், கிராம மக்கள் ஏளனம் செய்தனர். அதனால் சித்தர் பொறுமை இழந்து, சிவபெருமானிடம் தன் பக்தியை நிரூபிக்க கற் மழை பொழிந்தார். உடனே கோவிலில் இருந்த லிங்கம் மூன்று துண்டுகளாக உடைந்து விழுந்தது. மேலும் கற்கள் எங்கு விழுந்தாலும் அது வறண்ட நிலமாக மாறும் என்று சித்தர் சாபமிட்டார். (கோயிலில் இருந்து மூன்று கிலோமீட்டர் தொலைவில் கற்கள் விழுந்த இடம் கடுவெளி என்று அழைக்கப்படுகிறது.)

கிராமவாசிகள் கருணை கோரினர், எனவே சித்தர் மீண்டும் இறைவனை வேண்டினார், உடைந்த துண்டுகளை இணைக்கவும், தொலைதூர மக்களின் உதவியுடன் நிலத்தை மீண்டும் வளப்படுத்தவும் செய்தார். இது உண்மையில் இன்று ஆரோவில் வசிப்பவர்களின் உதவியுடன் நடக்கிறது என்று நம்பப்படுகிறது (அவர்களில் பலர் உலகின் பல்வேறு பகுதிகளைச் சேர்ந்தவர்கள்).

சித்தர் தியானம் செய்யும் போது, பார்வதி சிவபெருமானை குயிலின் குரலில் மேம்படுத்திக் கொண்டே இருந்தார். எனவே, அவள் குயில் மொழி நாயகி என்று அழைக்கப்படுகிறாள்.

பார்வதி தன்னை மணக்க விரும்பிய சிவபெருமானின் வரம் பெற்ற இரு அரக்கர்களைக் கொன்றதால் தோஷம் நீங்கியது.

அப்பகுதி முழுவதும் இரும்பைப் போல உறுதியான இலுப்பை மரங்கள் நிறைந்திருந்தன. இதனாலேயே அந்த இடம் இரும்பை என்று அழைக்கப்படுகிறது.

இக்கோயில் மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழனால் கட்டப்பட்டது.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

மற்றொரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலமான ஒழிந்தியம்பட்டில் உள்ள அரசலீஸ்வரர் கோவில் 7-8 கிமீ தொலைவில் அமைந்துள்ளது.

இந்த கோவில் பாண்டிச்சேரியில் இருந்து வெகு தொலைவில் இல்லை, இது அருகிலுள்ள பல கோவில்களுக்கு செல்ல ஒரு தளமாக பயன்படுத்தப்படலாம்.

கோவில் சிவாச்சாரியார் ஸ்தல புராணம்:

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s