புஷ்பவனேஸ்வரர், மேல திருப்பூந்துருத்தி, தஞ்சாவூர்


அகஸ்தியர் முனிவரின் கமண்டலத்தில் இருந்து காவேரி நதி பிறந்தது. அது கிழக்கு நோக்கிப் பாய்ந்ததால், செந்தலை, திருவாலம்பொழில், திருப்பூந்துருத்தி, கண்டியூர், தில்லைஸ்தானம், திருவையாறும் திருப்பழனம், திருச்சோற்றுத்துறை முதலிய இடங்களையும், கோனேரிராஜபுரம் வரையிலும் உள்ளடக்கியது. தேவர்களின் இறைவனான இந்திரன், சாப விமோசனம் கோரி, இந்தப் பட்டியலில் உள்ள பல்வேறு கோவில்களுக்கு பிரார்த்தனை செய்தார். கண்டியூரில் ஆற்றை திசை திருப்பச் செய்தார். இதன் விளைவாக, இன்றைய திருப்பூந்துருத்தி இருக்கும் இடம், நதியால் சூழப்பட்டதால் வளமான குன்று அல்லது மேடு போல் மாறியது, மேலும் பூச்செடிகள் மிகுதியாக வளர்ந்தன. இந்திரன் இங்கு சிவபெருமானை மலர்களால் வழிபட்டதால், இத்தலம் புஷ்பவனம் என்றும், இங்குள்ள இறைவன் புஷ்பவனநாதர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

இரண்டு ஆறுகளுக்கு நடுவே உள்ள இடம் துருத்தி என்று குறிப்பிடப்படுகிறது. இந்த இடம் பூக்கும் மரங்களால் நிரம்பியிருக்கலாம், எனவே பூந்துருத்தி (கும்பகோணத்திற்கும் மயிலாடுதுறைக்கும் இடையில் அமைந்துள்ள குத்தாலத்தின் பண்டைய பெயர் திரு-துருத்தி) என்று பெயர் பெற்றது. இந்த இடம் புஷ்பவனம் அல்லது பூந்துறை என்றும் குறிப்பிடப்படுகிறது.

இக்கோயிலில் விஷ்ணுவும் லட்சுமியும் வழிபட்டதாக நம்பப்படுகிறது. இந்த நிகழ்வின் சிற்பங்கள் இந்த கோவிலில் உள்ளன.

சம்பந்தர் வேதாரண்யத்தில் இருந்து விட்டு மதுரைக்கு சென்ற பிறகு, அப்பர் இங்கு வந்து தனக்கென ஒரு மடத்தை நிறுவி, கோயிலைச் சுத்தம் செய்யும் பணியைச் செய்து வந்தார். மதுரைக்குப் பிறகு, சம்பந்தர் அப்பரைச் சந்திக்க விரும்பி, அவரைத் தேடி இங்கு வந்தார். பெரும் கூட்டம் கூடி, யாருக்கும் தெரியாமல், அப்பர் (7 வயது சம்பந்தரை விட வயதில் மிகவும் மூத்தவர்), கூட்டத்துடன் ஒன்றிணைந்து, சம்பந்தரின் பல்லக்கை ஏந்தியவர்களில் ஒருவரானார். அப்பர் எங்கே என்று சம்பந்தர் கூட்டத்தினரிடம் கேட்டபோது, அவர் பல்லக்கின் அடியில் இருக்கிறார் என்று பதிலளித்தார். சம்பந்தர் உடனே பல்லக்கை நிறுத்தி, கீழே இறங்கி அப்பர் காலில் விழுந்தார். அப்பர் சம்பந்தருக்கு அவ்வாறே செய்தார். இரண்டு புனிதர்களின் பரஸ்பர பக்தியும் மரியாதையும் அப்படித்தான் இருந்தது.

அப்பர் தனது உழவர் பணி மூலம் இந்தக் கோயிலைப் புனிதப்படுத்தியதால், சம்பந்தர் இதைத் தீட்டுப்படுத்த விரும்பாமல், வெளியிலிருந்து இறைவனை வழிபட விரும்பினார். சம்பந்தர் கோயிலுக்குள் வராமல் வழிபட நந்தியை சிறிது நகர்த்துமாறு சிவபெருமான் கேட்டுக் கொண்டதாக ஸ்தல புராணம் கூறுகிறது. இக்கோயிலில் உள்ள நந்தி, கோபுரத்தில் இருந்து மூலவர் லிங்கத்தின் தரிசனக் கோட்டிற்கு சற்று இணையாக அமைந்துள்ளது.

திருவையாறு சப்த ஸ்தானத் திருவிழாவில் உள்ள கோவில்களில் இதுவும் ஒன்றாகும், மேலும் இந்த கோவில் நந்தியின் திருமணத்திற்கான பூக்களை வழங்குகிறது.

PC: Wikipedia

இது ஒரு சோழர் கோவில், இது 8 அல்லது 9 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்ததாக இருக்கலாம் – இது கோவில் முழுவதும் உள்ள எளிய தூண்களில் இருந்து தெளிவாகிறது. பிற்காலச் சோழர் காலங்களிலும் சேர்த்தல் உண்டு – கோஷ்டத்தில் உள்ள வீணாதார தட்சிணாமூர்த்தி மற்றும் அர்த்தநாரீஸ்வரர் ஆகியவை பிற்காலச் சோழர் கட்டிடக்கலையின் அடையாளங்களாகும். கோயிலில் தஞ்சாவூர் நாயக்கர்களின் செல்வாக்கு பற்றிய தெளிவான குறிப்புகளும் உள்ளன.

நந்தியின் திருமணத்தை கொண்டாடும் திருவையாறு சப்த ஸ்தான திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக இதுவும் ஒன்று. திருவிழா குறித்த எங்கள் தனி அம்சத்தை இங்கே படிக்கவும். ஏழு கோயில்களும் ஒப்பீட்டளவில் அருகிலேயே அமைந்துள்ளன, மேலும் திருவையாறு தவிர அவை சுமார் 6 மணி நேரத்தில் மூடப்பட்டிருக்கும். மாற்றாக, திருவையாறு உட்பட ஏழு கோயில்களுக்கும் ஒரு நாள் முழுவதும் நிதானமாகச் செல்லலாம்.

மேல திருக்காட்டுப்பள்ளியில் உள்ள அக்னீஸ்வரர் (15 கிமீ), ஆத்மநாதர் திருவலம்பொழில் (3 கிமீ) மற்றும் ஹர சாப விமோச்சன பெருமாள் திவ்ய தேசம் கோயில் ஆகியவை மற்ற கோயில்களில் அடங்கும்.

தொடர்பு கொள்ளவும் :தொலைபேசி: 97911 38256

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s