பிரம்மசிரகண்டீஸ்வரர், கண்டியூர், தஞ்சாவூர்


இது எட்டு அஷ்ட வீரட்ட (அல்லது வீரட்டானம்) ஸ்தலங்களில் ஒன்றாகும், இவை ஒவ்வொன்றிலும் சிவபெருமான் ஒரு தீய வடிவத்தை அழிக்க வீரமான செயல்களைச் செய்தார். சிவபெருமான் பிரம்மாவின் ஐந்தாவது தலையை துண்டித்த இடம் இதுவாகும்.

இக்கோயிலின் கதை சிவபெருமானின் புராணங்களில் ஒன்றான பிக்ஷடனர் வரை செல்கிறது. ஒரு காலத்தில் சிவபெருமானைப் போலவே பிரம்மாவுக்கும் ஐந்து தலைகள் இருந்தன. ஒருமுறை, பிரம்மா சிவபெருமானைச் சந்திக்க கைலாசத்திற்கு வந்து கொண்டிருந்தார், ஆனால் பார்வதி வருவது தன் கணவன் என்று எண்ணி, முகத்தைப் பார்க்காமல், எதிர்க்காத பிரம்மாவுக்கு பாத பூஜை செய்ய ஆரம்பித்தாள். உண்மையில், அவர் தன்னை சிவனுக்கு நிகராகக் கருதினார். இதைக் கண்ட சிவபெருமான் கோபமடைந்து, பிரம்மாவின் மேல்நோக்கிய தலையை வெட்டினார். இந்த சம்பவம் இங்கு கண்டியூரில் நடந்ததாக கூறப்படுகிறது. தமிழில் கண்தானம் என்பது ஆட்சேபனை அல்லது தண்டனை, இது பிரம்மாவுக்கு வழங்கப்பட்டது. (இதன் விளைவாக, சிவபெருமான் பிரம்மஹத்தி தோஷத்தால் பாதிக்கப்பட்டார், மேலும் இந்த பாவத்தை நிவர்த்தி செய்ய பரிகாரமாக அலைய வேண்டியிருந்தது. இது பிக்ஷாடனாரின் புராணங்களில் ஒன்றாகும்.)

முனிவர் சதாதாபர் ஒவ்வொரு பிரதோஷம் நாளிலும் காளஹஸ்திக்கு வருகை தருவார், அவ்வாறு செய்யத் தவறினால் தன்னைத்தானே தீக்குளித்துக்கொள்வதாக சபதம் செய்தார். ஒருமுறை முனிவர் கண்டியூரில் இருந்தபோது, சிவபெருமான் பலத்த மழை மற்றும் இடி வடிவில் தடைகளை உருவாக்கினார். முனிவரால் தனது சபதத்தை நிறைவேற்ற முடியவில்லை. தன் மீது கோபம் கொண்ட முனிவர் உள்ளே நுழைய நெருப்பை தயார் செய்தார். அப்போது இறைவன் தோன்றி, எல்லாத் தலங்களிலும் தாம் இருப்பதாகவும், காளஹஸ்தியைப் போலவே மற்ற தலங்களிலும் வழிபடுவது பலனளிக்கும் என்றும் கூறி ஆறுதல் கூறினார்.

தமிழில் கண்டி என்ற சொல் ஆபரணங்களையும் குறிக்கலாம். நந்தி திருமணத்துடன் தொடர்புடைய திருவையாறு சப்த ஸ்தானங்களில் ஒன்றான இக்கோயில், திருமணத்திற்கான ஆபரணங்கள் இங்கிருந்து அனுப்பப்பட்டதாகக் கருதப்படுகிறது. இந்த திருவிழாவின் போது, ஐயாறப்பர், அவரது துணைவியார்.

அறம்வளர்த்தநாயகி, நந்தி மற்றும் அவரது மனைவி ஊர்மிளா ஆகியோர் இங்கு வந்து, இங்குள்ள தெய்வங்களுக்கு உணவு வழங்குகிறார்கள்.

இங்குள்ள துவாரபாலகர்களில் ஒருவர் முருகன். விநாயகரின் 7 மூர்த்திகளுடன் விநாயகர் சந்நிதி உள்ளது. இக்கோயிலில் பிரம்மா தனது மனைவி சரஸ்வதியுடன் தனி சந்நிதி கொண்டுள்ளார். இத்தலத்திற்குச் செல்லும் வழியில் சிவன் பிக்ஷடனர் வடிவில் செதுக்கப்பட்டுள்ளது.

நந்தியின் திருமணத்தை கொண்டாடும் திருவையாறு சப்த ஸ்தான திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக இதுவும் ஒன்று. திருவிழா குறித்த எங்கள் தனி அம்சத்தை இங்கே படிக்கவும். ஏழு கோயில்களும் ஒப்பீட்டளவில் அருகிலேயே அமைந்துள்ளன, மேலும் திருவையாறு தவிர அவை சுமார் 6 மணி நேரத்தில் மூடப்பட்டிருக்கும். மாற்றாக, திருவையாறு உட்பட ஏழு கோயில்களுக்கும் ஒரு நாள் முழுவதும் நிதானமாகச் செல்லலாம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொடர்புக்கு: 98653 02750

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s