அக்னீஸ்வரர், மேல திருக்காட்டுப்பள்ளி, தஞ்சாவூர்


காவேரி ஆற்றங்கரையில் திருக்காட்டுப்பள்ளி என்று இரண்டு இடங்கள் உள்ளன. ஒன்று திருச்சிக்கும் தஞ்சாவூருக்கும் இடையே மேல திருக்காட்டுப்பள்ளி மற்றொன்று கீழத் திருக்காட்டுப்பள்ளி அமைந்துள்ளது, இங்கு ஆரண்யேஸ்வரர் கோயில் உள்ளது) மிக அருகில் உள்ளது. திருவெண்காடு ஸ்வேதாரண்யேஸ்வரர் கோவில்.

ஒருமுறை இத்தலத்தில் சிவபெருமானை வேண்டி வானவர்கள் ஒன்று கூடினர். அக்னிக்கு ஒரு குறிப்பிட்ட வேண்டுகோள் இருந்தது. யாகத் தீயில் கருகிய பாவங்கள் அனைத்தையும் தாம் சுமப்பதாகக் கூறினார். கூடுதலாக, அவர் தொட்ட எதையும் எரித்து எரிப்பதில் மோசமான நற்பெயரைக் கொண்டிருந்தார். எனவே அவர் இந்த பாவங்களிலிருந்து தூய்மை அடைய விரும்பினார். சிவன் வழிகாட்டுதலின் பேரில், அக்னி கோயில் குளத்தில் குளித்த பிறகு அவரை வணங்கினார். எனவே இங்குள்ள மூலவர் அக்னீஸ்வரர் என்றும், கோயில் குளம் அக்னி தீர்த்தம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

ஒரு சமயம் உறையூரை ஆண்ட மன்னன் சரோம முனிவரின் தோட்டத்தில் இருந்து சிவ வழிபாட்டிற்கு மட்டுமே உரிய செவ்வந்தி மலர்களைப் தினசரி பெறுவான். அதன் பிறகு அரசன் தன் இரு மனைவிகளுக்கும் மலர்களைக் கொடுப்பான். திருக்காட்டுப்பள்ளியில் வாழ்ந்த பெரியவர் சிவனை வழிபட அவற்றைப் பயன்படுத்துவார், உறையூரில் உள்ள இளைய மனைவி அவற்றைத் தானே அணிந்தாள். இதனால் மனம் வருந்திய முனிவர் உறையூரில் உள்ள சிவபெருமானுக்கு மணல் மழை பொழியுமாறு வேண்டினார். அரசனும் அரசியும் தங்கள் தவறை உணர்ந்து, தவம் செய்து இங்கு வழிபட்டனர்.

பழங்கால தமிழ் இலக்கியங்களில் தீயடியப்பர் என்ற பெயரில் இக்கோயில் குறிப்பிடப்படுகிறது. கட்டமைக்கப்பட்ட கோயில் சோழன், ஆரம்பத்தில் ஆதித்ய சோழன் I காலத்திலிருந்து சுந்தர சோழனால் குறிப்பிடத்தக்க மேம்பாடுகள் மற்றும் பாண்டியர்கள் மற்றும் விஜயநகர வம்சத்தின் அடுத்தடுத்த சேர்த்தல்களுடன். இந்த வம்சங்கள் அனைத்தும் கோயிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன.

கர்ப்பக்கிரகம் மற்றும் உள் பிரகாரம் ஆகியவை தரை மட்டத்திலிருந்து சற்று கீழே அமைந்துள்ளன, மேலும் மூலவர் லிங்கம் ஒப்பீட்டளவில் சிறியதாக உள்ளது. பொதுவாக மேற்கு கோஷ்டத்தில் வீற்றிருக்கும் லிங்கோத்பவர் தெற்கு கோஷ்டத்தில் இடம்பிடித்திருப்பது குறிப்பிடத்தக்கது. அதற்கு பதிலாக மேற்கு கோஷ்டத்தில் அர்த்தநாரீஸ்வரர் இருக்கிறார். இந்த கோவிலில் விஷ்ணுவிற்கு ஸ்ரீநிவாச பெருமாள் என தனி சன்னதி உள்ளது. நவக்கிரகம் அமைப்பும் தனித்தன்மை வாய்ந்தது, அனைத்து கிரகங்களும் சூரியனை

எதிர்நோக்கி உள்ளன. இங்குள்ள யோக தட்சிணாமூர்த்தியும் தனிச்சிறப்பு வாய்ந்தவர், இரண்டு கரங்களுடன், சூரியன் மற்றும் சந்திரன் இரண்டையும் தலையில் ஏற்றி உள்ளார். கோயில் பிரகாரத்தில் உள்ள மற்ற கட்டிடக்கலை வேலைகளில் சிவன், கிருஷ்ணர் மற்றும் துர்க்கை சம்பந்தப்பட்ட பல்வேறு புராணங்களின் காட்சிகளும், ராமாயணத்தின் காட்சிகளும் அடங்கும்.

தமிழ் மாதமான மாசியில் கொண்டாடப்படும் திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக இந்த கோவிலுக்கு ஒரு தனித்துவமான வழக்கம் உள்ளது. அருகில் உள்ள நாகச்சி கிராமம் இந்த கோவிலில் உள்ள அம்பாள் சௌந்தர்யநாயகி பிறந்த இடமாக நம்பப்படுகிறது. திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக, சிவபெருமான் ஒரு நாள் மாலை நாகச்சிக்குச் சென்று, மறுநாள் திரும்புகிறார். இந்த திரும்பும் பயணத்திற்காக, திருக்காட்டுப்பள்ளிக்கு திரும்பும் பயணத்தில் அவருக்கு உணவு வழங்கப்படுகிறது. பாரம்பரிய திருமணங்களில் “கட்டுசாதம்” பாரம்பரியம் இக்கோயிலில் பின்பற்றப்படும் நடைமுறையில் இருந்து எழுந்திருக்கலாம் என்று கருதப்படுகிறது.

சில கணக்குகளின்படி, ஐயர்களின் பிருஹாசரணம் துணைப் பிரிவினர் கிருஷ்ணா-ராமன் (மும்முடி சோழ பிரம்மராயன் என்றும் அழைக்கப்படுவார்கள்), ராஜ ராஜ சோழன் I இன் இராணுவத்தில் ஒரு தளபதி, அருகிலுள்ள பலமனேரி கிராமத்தைச் சேர்ந்தவர் என்று கூறப்படுகிறது.

இக்கோயிலில் இருந்து தஞ்சாவூர் பிரகதீஸ்வரர் கோயிலுக்கு பாதாளப் பாதை இருப்பதாக நம்பப்படுகிறது.

தொடர்பு கொள்ளவும் போன்: 94423 47433

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s