ஆபத்சஹாயேஸ்வரர், திருப்பழனம், தஞ்சாவூர்


அனாதை பிராமண சிறுவனான சுசரிதன், சிவாலயங்களுக்கு யாத்திரை மேற்கொண்டான். அவர் இந்த கோவிலுக்கு அருகில் வந்தபோது, யமன் அவரை அணுகி, சிறுவனுக்கு இன்னும் 5 நாட்கள் மட்டுமே உயிர் இருப்பதாகத் தெரிவித்தார். இதனால் பயந்து போன சுச்சரிதன்.அப்போது அருகில் உள்ள கோவிலுக்கு சென்று தான் பாதுகாப்பாக இருக்க வேண்டும் என்று குரல்

கேட்டது. 5 நாட்களுக்குப் பிறகு, யமன் சிறுவனை அழைத்துச் செல்ல வந்தான், ஆனால் சுசரிதன் இறைவனின் பாதுகாப்பில் இருந்ததால் அவனைத் தொட முடியவில்லை. ஆபத்தில் இருக்கும்போது சிவன் சுசரிதனுக்கு உதவியதால், அவர் ஆபத்-சகாயேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

விஷ்ணுவும் லட்சுமியும் தங்கள் வழிபாட்டிற்காக இங்கு லிங்கத்தை நிறுவியதாக நம்பப்படுகிறது. பழங்காலத்தில், இந்த இடம் பிரயாணபுரி என்று அழைக்கப்பட்டது, ஏனெனில் லட்சுமி தேவி எந்த பயணத்தையும் மேற்கொள்வதற்கு முன் இந்த இடத்திற்கு முதலில் வருவார். நந்தியின் திருமணக் கொண்டாட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக திருமழபாடிக்கு அனுப்பப்பட்ட பழங்கள் இந்த இடத்தில் மிகுதியாகக் கிடைத்தன, எனவே இது திருப்பழனம் மற்றும் கதலிவனம் (சமஸ்கிருதத்தில் கதளி என்பது வாழைப்பழத்தைக் குறிக்கிறது) என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இந்த இடத்தின் பெயர் – திருப்பழனம் – பழனம் என்பதிலிருந்து பெறப்பட்டது, இது ஏராளமான நீர் கொண்ட வளமான நிலம் என்று குறிப்பிடப்படுகிறது, இது மிகவும் பொருத்தமானது, ஏனெனில் இந்த இடம் விவசாயத்திற்கு மிகவும் வளமான பகுதிகளில் ஒன்றாகும். இந்த இடத்தின் மற்ற பெயர்களில் கௌசிகாஸ்ரமம் மற்றும் பழனாபதி ஆகியவை அடங்கும்.

கடலைக் கடைந்தபிறகு, கௌசிக முனிவர் தனது பங்கான அமிர்தத்தை இங்கே மறைத்து வைத்தார். இதைக் கண்டு அசுரர்கள் அதைத் திருட முயன்றனர். ஆனால் முனிவர் சிவனை வழிபட்டார், அசுரர்களிடமிருந்து அமிர்தத்தை காக்க சிவபெருமான் காளியை அனுப்பினார். நன்றியின் அடையாளமாக, முனிவர் மணலுடன் அமிர்தத்தைக் கலந்து லிங்கத்தை நிறுவினார். இங்குள்ள சிவனை அமிர்த லிங்கேஸ்வரர் என்றும் அழைப்பர்.

அப்பர் தவிர, 63 நாயன்மார்களில் மற்றொருவரான அப்பூதி அடிகளுடனும் இந்த கோயில் நெருங்கிய தொடர்புடையது. அடிகள் அப்பரை சந்திக்காத போதிலும், அப்பரின் தீவிர பக்தராக இருந்தார். அடிகள் தன் மகன்கள் அனைவருக்கும் திருநாவுக்கரசு என்று பெயரிட்டார், மேலும்

திருநாவுக்கரசர் பெயரில் கடைகளையும் சேவை நிறுவனங்களையும் நிறுவினார். எனவே, அப்பர் இங்கு வருகை தந்தபோது, அடிகளார் கற்பனைக்கு எட்டாத வகையில் பெருமகிழ்ச்சி அடைந்து, அப்பருக்கு விருந்து ஏற்பாடு செய்ததில் ஆச்சரியமில்லை. அந்த நேரத்தில், அடிகளின் மகன்களில் ஒருவர் வாழை இலை எடுக்க வெளியே சென்றார், ஆனால் பாம்பு கடித்து இறந்தார். இது அப்பருக்கு வருத்தம் அளித்து தீய சகுனமாக கருதப்படும் என்று அஞ்சி அடிகள் இதை அப்பருக்கு தெரிவிக்கவில்லை. இருப்பினும், ஏதோ தவறு இருப்பதை உணர்ந்த அப்பர், அபத்சஹாயேஸ்வரரை வணங்கினார். அப்பரின் பக்தியால் எப்போதும் மகிழ்ந்த சிவன், சிறுவனை மீண்டும் உயிர்ப்பித்தார்.

பல கோவில்களில், சூரியனின் கதிர்கள் நேரடியாக தெய்வத்தின் மீது விழும் சூரியன் கடவுளை வணங்குவதைப் பற்றி படிக்கிறோம். திங்களூருக்கு அருகில் அமைந்துள்ள இந்த இடம், தமிழ் மாதங்களில் புரட்டாசியில் லிங்கத்தின் மீது தனது கதிர்களை செலுத்தி சிவனை வழிபடுவதாக நம்பப்படும் சந்திரனுடன் தொடர்பு உள்ளது. ஒவ்வொரு ஆண்டும் பங்குனி; இது அந்த மாதங்களில் முழு நிலவு நாட்களிலும், அதற்கு முந்தைய மற்றும் அடுத்தடுத்த நாட்களிலும் நடக்கும்.

அப்பர் இங்கு பாடியிருப்பதால், இக்கோயில் குறைந்தது 6 அல்லது 7 ஆம் நூற்றாண்டிலிருந்து இருந்ததாக நம்பப்படுகிறது. ஆதித்த சோழன் I மற்றும் அவரது வாரிசான முதலாம் பராந்தக சோழன் காலத்திலிருந்தே – இடைக்காலச் சோழர்களின் பழமையான கோயில்களில் ஒன்றாக இந்தக் கோயில் கருதப்படுகிறது, மேலும் கோயில் முழுவதும் வசீகரிக்கும் வேலைப்பாடுகளுடன் அந்தக் காலத்தின் கலை மற்றும் கட்டிடக்கலைக்கு சிறந்த எடுத்துக்காட்டு. , கர்ப்பகிரஹத்தின் மேல் உள்ள விமானம் உட்பட. காவேரி ஆற்றங்கரையில் முதலாம் ஆதித்த சோழன் கட்டிய கோயில்களில் இதுவும் முற்றிலும் கருங்கற்களால் ஆனது. சம்பந்தர் பல சிவாலயங்களுக்குச் சென்று பதிகம் பாடினார், ஆனால் அவர் இரண்டு முறை தரிசித்த ஒரு சில கோயில்களில் இதுவும் ஒன்றாகும், இது அரிதானது.

பிற்காலச் சோழர்கள், தஞ்சாவூர் நாயக்கர்கள் மற்றும் மராட்டியர்களிடமிருந்தும், விஜயநகர வம்சத்தினராலும், மேலும் சமீபத்தில் நகரத்தார்களாலும், பிரகாரம் உள்ளிட்ட கட்டமைப்புச் மாற்றங்களும் கோயில் பெற்றுள்ளது. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் முதலாம் ஆதித்தன், முதலாம் பராந்தக சோழன், முதலாம் இராஜராஜ சோழன் மற்றும் மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழன் ஆகியோரைக் குறிப்பிடுகின்றன. இந்தக் கோயிலின் கட்டுமானப் பணிகளுக்குப் பயன்படுத்தப்பட்ட பல கற்கள் அருகிலுள்ள பெரியமரையில் உள்ள வேதபுரீஸ்வரர் கோயில் சிவன் மற்றும் ஸ்ரீநிவாசப் பெருமாள் கோயிலில் இருந்தவை.

ஸ்தல புராணத்தின் படி, பார்வதி சிவனுடன் கர்ப்பக்கிரமத்தில் இருக்கிறார், ஆனால் கண்ணுக்கு தெரியாத வடிவத்தில் இருக்கிறார். கோவிலில் இரண்டு கோபுரங்கள் உள்ளன, ஆனால் துவஜஸ்தம்பம் இல்லை. மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழன் காலத்தில் கட்டப்பட்ட அம்மன் தனியான கிழக்கு நோக்கிய சன்னதி மூலவர் சன்னதிக்கு வலப்புறம் அவர்களின் கல்யாண கோலத்தைக் குறிக்கிறது. பொதுவாக முருகன் வீற்றிருக்கும் பிரகாரத்தில் விஷ்ணு வேணுகோபாலராக சன்னதி உள்ளது. தட்சிணாமூர்த்தியின் சன்னதியில், சப்த ரிஷிகள், காமதேனு மற்றும் அப்பூதி அடிகள் ஆகியோரின் அடிப்படை உருவங்களை ஒருவர் காணலாம். கோஷ்டத்தில் கஜசம்ஹாரமூர்த்தி, லிங்கோத்பவர் மற்றும் வீணாதார தட்சிணாமூர்த்தி ஆகியோரின் அழகிய சிற்பங்கள் உள்ளன.

கோயிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளும் குறிப்பாக எழூர் திருவிழாவை (திருவையாறு சப்த ஸ்தான விழா) குறிப்பிடுகின்றன. கல்வெட்டுகளில் ஒன்று பழுவேட்டரையர் குலத்தை ஆண்டவர்களையும் குறிக்கிறது (பொன்னியின் செல்வனை நன்கு அறிந்தவர்கள் இதை அடையாளம் கண்டுகொள்வார்கள்), அந்த குலத்தைச் சேர்ந்த ஆறுமொழி நங்கை முதலாம் பராந்தக சோழனுக்கு திருமணம் நடந்ததைக் குறிக்கிறது.

நந்தியின் திருமணத்தை கொண்டாடும் திருவையாறு சப்த ஸ்தான திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக இதுவும் ஒன்று. திருவிழா குறித்த எங்கள் தனி அம்சத்தை இங்கே படிக்கவும். ஏழு கோயில்களும் ஒப்பீட்டளவில் அருகிலேயே அமைந்துள்ளன, மேலும் திருவையாறு தவிர அவை சுமார் 6 மணி நேரத்தில் மூடப்பட்டிருக்கும். மாற்றாக, திருவையாறு உட்பட ஏழு கோயில்களுக்கும் ஒரு நாள் முழுவதும் நிதானமாகச் செல்லலாம்.

ராஜா சுவாமிநாதன் குருக்கள்: 97902 07773 பஞ்சபகேசன் குருக்கள்: 94864 67597

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s