திருமுருகநாதசுவாமி, திருமுருகன்பூண்டி, திருப்பூர்


சேர மன்னன் சேரமான் பெருமான் அளித்த ஏராளமான பொன் மற்றும் நகைகளுடன் சேரநாட்டிலிருந்து சுந்தரர் திரும்பிக் கொண்டிருந்தார். இருள் சூழ்ந்ததால், அருகில் உள்ள கூப்பிடு விநாயகர் கோயிலில் இரவைக் கழிக்க முடிவு செய்தார் சுந்தரர். சுந்தரர் தன்னிடம் வராமல் விநாயகரிடம் சென்றதால் இது சிவபெருமானுக்கு எரிச்சலை ஏற்படுத்தியது. ஆனால் சுந்தரர் சிவபெருமானின் நண்பர், எனவே அவர் தனது நண்பரை சோதிக்க விரும்பினார். அதன்படி, சுந்தரர் கொண்டு வரும் செல்வத்தைத் திருடுவதற்காக, சிவபெருமான் தனது கணங்களைக் கொள்ளைக்காரர்களாக வேடமணிந்து அனுப்பினார். திருடர்கள் வரும் திசையை முன்னுக்குக் காட்டிய விநாயகர், தும்பிக்கையை வலது பக்கம் காட்டினார் சுந்தரர். சுந்தரர் அந்தத் திசையில் சென்றபோது சிவபெருமானைக் கண்டார். சுந்தரர் சிவபெருமானைக் தன்னை காக்காததற்காகக் கடிந்துகொண்டார், மேலும் செல்வத்தை உடனடியாகத் திரும்பக் கோரி பதிகம் பாடினார். கருணையுள்ள சிவபெருமான் சுந்தரருக்குச் செல்வத்தைத் திரும்பக் கொடுத்தார். இது சிவபெருமானின் திருவிளையாடல்களில் ஒன்றாக கருதப்படுகிறது.

முருகன், திருச்செந்தூரில் சூரசம்ஹாரம் பிறகு, சிவபெருமானை வேண்டி இங்கு வந்தார். அவர் தனது வேல் மூலம் ஒரு நீரூற்றை உருவாக்கி, அந்த ஊற்று நீரை பயன்படுத்தி சிவலிங்கத்தை நிறுவினார். பின்னர் முருகன் தனது வேலையும் மயிலையும் வெளியில் விட்டுவிட்டு சிவபெருமானை வழிபட கோயிலுக்குள் சென்றார். முருகனால் நிறுவப்பட்டதால், திருமுருகநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். முருகன் தன் மயிலை ஈட்டியின் அருகில் வைத்து தெய்வத்தைக் காக்கச் சென்றதால், கோயிலில் உள்ள முருகன் சிலைக்கு ஈட்டியும் இல்லை, மயிலும் இல்லை.

சூரபத்மனை கொன்றதால் முருகனுக்கு பிரம்மஹத்தி தோஷம் ஏற்பட்டதாகவும், அதனால் தோஷம் நீங்க இக்கோயிலில் பிரார்த்தனை செய்ததாகவும் மற்றொரு பதிப்பு கூறுகிறது. கோவிலுக்கு வெளியே உள்ள வேப்ப மரத்தடியில் ஒரு சதுர கல் வடிவில் பிரம்ம ஹத்தி இருப்பதாக கூறப்படுகிறது.

மகரதன் என்ற பாண்டிய மன்னனுக்கு குழந்தைகள் இல்லை. அவர் இந்த கோவிலில் பிரார்த்தனை செய்து, சண்முக தீர்த்தத்தில் நீராடி, இனிப்பு பாயசத்தை பிரசாதமாக தயாரித்தார். நெய்வேத்தியத்திற்குப் பிறகு, உள்ளூர் பிராமணர்களுக்கு வழங்கப்பட்டது. அதன் பிறகு, அவர் குழந்தைகளைப் பெற்றெடுத்தார். இதனால், இக்கோயிலில் பக்தர்கள் குழந்தை பேறு வேண்டி பிரார்த்தனை செய்து வருகின்றனர்.

கொங்கு சோழர்கள் என்று அழைக்கப்படும் சோழர்களின் கிளை உள்ளது. இந்த கோவில் கொங்கு சோழர்களால் கட்டப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது, மேலும் கருவறை மற்றும் பிரகாரத்தில் முதலாம் விக்ரம சோழனை குறிப்பிடும் கல்வெட்டுகள் உள்ளன. கோவிலில் உள்ள காலபைரவர் மற்றும் லிங்கோத்பவர் உருவங்கள் கொங்கு சோழர் கட்டிடக்கலைக்கு சிறந்த எடுத்துக்காட்டுகள்.

இது ஒரு கொக்குடி கோயில் – பூந்தோட்டத்தைச் சுற்றிக் கட்டப்பட்ட கோயில் (கொக்குடி என்பது ஒரு வகை பூச்செடி).

அவிநாசியில் உள்ள அவ்னியாசியப்பர் கோவில் திருமுருகன்பூண்டி அருகே உள்ளது

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s