பஞ்சவர்ணேஸ்வரர், உறையூர், திருச்சிராப்பள்ளி


சிவன் இங்குள்ள பிரம்மாவுக்கு தங்கம், சிவப்பு, கருப்பு, வெள்ளை மற்றும் சாம்பல் ஆகிய ஐந்து வண்ணங்களில் லிங்கமாக காட்சியளித்தார். உதங்க முனிவர் தனது மனைவியை நதியில் முதலையிடம் இழந்தார். அவர் இங்கு வழிபட்டார், இறைவன் அவருக்கு ஐந்து நிறங்களிலும், வடிவங்களிலும் – ரத்தினம், பொன், வைரம், ஸ்பதிகம் மற்றும் ஒரு உருவமாகத் தோன்றினார். எனவே, இங்குள்ள இறைவன் பஞ்சவர்ணசுவாமி அல்லது பஞ்சவர்ணேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

ஒரு நாத்திகர் ஒருமுறை தனக்கு பிரசாதமாக கொடுத்த விபூதியை அலட்சியம் செய்தார். அடுத்த ஜென்மத்தில், தன் முந்தைய பிறவியின் நினைவோடு, இழிந்த சூழலில் வாழ்ந்து, பன்றியாகப் பிறந்தான். அவர் தனது நடத்தைக்கு வருந்தினார், கோவிலின் தீர்த்தத்தில் நீராடினார். அவர் தனது வடிவம் மற்றும் சுற்றுப்புறத்திலிருந்து குணமடைந்தார்.

சோழ மன்னனான வீரவாதித்தியன், நாக மன்னன் நாகராஜரின் ஐந்து மகள்களும் கோவில் குளத்தின் கரையில் தலா ஒரு சிவலிங்கத்தை வழிபடுவதைக் கண்டான். அவர் மகள்களில் இளையவளை மணந்து, நாகராஜரிடம் பிந்தையவர்கள் வழிபட்ட லிங்கத்தை வேண்டினார். நாகராஜர் தனது மகள்கள் வழிபட்ட ஐந்து லிங்கங்களுடன் அதை மன்னரிடம் ஒப்படைத்தார். இந்த லிங்கங்கள் அனைத்தும் ஒன்றாக இணைந்தன, இது இந்த கோவிலின் பிரதான தெய்வமாக கருதப்படுகிறது. இது வைகாசி மாதத்தில் கோவிலின் வருடாந்திர திருவிழாவில் நினைவுகூரப்படுகிறது.

உறையூரின் பழமையான பெயர்களில் ஒன்று கோழி / சேவல். புராணக்கதையின்படி, காவேரிப்பூம்பட்டினத்தை (இன்றைய பூம்புகார்) தலைநகராகக் கொண்ட முற்காலச் சோழ மன்னன் கரிகாலன் தனது யானையின் மீது இந்த இடத்தைக் கடந்து கொண்டிருந்தபோது, யானை திடீரென கட்டுப்பாட்டை இழந்தது. சிவபெருமான், சேவல் வடிவில் தோன்றி, யானையின் நெற்றியில் அடித்தார், அதன் மீது யானை பின்வாங்கத் தொடங்கியது. பின்னர் சேவல் தரையில் ஒரு இடத்தை தோண்டியதை ராஜா பார்த்தார், மேலும் தோண்டியபோது, அங்கே ஒரு லிங்கம் இருந்தது, அதன் விளைவாக இந்த கோயில் கட்டப்பட்டது. இத்தலத்தின் பெருமையை உணர்ந்த மன்னன் இங்கேயே தங்கி அதையே தனது புதிய தலைநகராக மாற்ற முடிவு செய்தான்.

இங்கு இறைவன் ஐந்து நிறங்கள் அல்லது அம்சங்களில் காட்சியளிக்கிறார், இவை ஒவ்வொன்றும் 5 உறுப்புகளில் ஒன்றாகக் கருதப்படுகிறது. எனவே, ஐந்து பஞ்ச பூத ஸ்தலங்களிலும் தனித்தனியாக வழிபாடு செய்வதன் கூட்டுப் பலன், இக்கோயிலில் வழிபட்டாலே கிடைக்கும் என்பது நம்பிக்கை.

ராமேஸ்வரத்தில் ராமர் சிவபெருமானை வழிபட்டது போல், விஷ்ணுவும் இங்குள்ள முக்கீஸ்வரத்தில் (உறையூரின் மற்றொரு பழமையான பெயர்) சிவனை வழிபட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

உறையூர் இரண்டு நாயன்மார்களின் அவதார ஸ்தலமாகும் – புகழ சோழன் மற்றும் கோச்செங்க சோழன்; மேலும் வைணவ துறவியான திருப்பாணாழ்வாரின் அவதார ஸ்தலமும். இது கோச்செங்க சோழனின் முக்தி ஸ்தலம் ஆகும்.

11 ஆம் நூற்றாண்டு வரை சோழர் காலத்தில் தலைநகரங்களில் ஒன்றாக இருந்த உறையூர் தமிழக வரலாற்றில் மிகவும் முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது. சோழ மன்னர்கள் தங்களை கோழியிலிருந்து ஆட்சி செய்தவர்கள் என்று அடிக்கடி குறிப்பிடுகிறார்கள்.

இது முழுக்க முழுக்க சோழர்களின் கோவிலாகும், மேலும் இது கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்டதாக கருதப்படுகிறது (அவரால் கட்டப்பட்ட மாடக்கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று), பிற்கால சோழ மன்னர்களால் புதுப்பிக்கப்பட்டது. சிக்கலான சிற்பங்கள் மற்றும் கட்டிடக்கலை அடிப்படையில் இந்த கோவிலில் சோழர்களின் தாக்கம் தெளிவாக உள்ளது. இருப்பினும், ஒரு முக்கிய கோயிலாக, மூவேந்தர் (சேர, சோழ மற்றும் பாண்டிய மன்னர்கள்) இங்கு வழிபட்டுள்ளனர், எனவே சேர மற்றும் பாண்டிய செல்வாக்கின் சில கூறுகளும் கோயிலில் உள்ளன.

கோயிலின் பராமரிப்புக்காக சொத்து மானியம் பற்றிய கல்வெட்டுகள் கோயிலில் உள்ளன. முதலாம் இராஜராஜ சோழன் காலத்தில் இராஜஸ்ரய சதுர்வேதிமங்கலம் என்று குறிப்பிடும் கல்வெட்டு ஒன்றும், முதலாம் இராஜேந்திர சோழனின் ஆட்சியை அறிவிக்கும் மற்றொரு கல்வெட்டும் உள்ளது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s