அர்த்தநாரீஸ்வரர், திருச்செங்கோடு, நாமக்கல்


இந்தக் கோவிலில் புராணங்களும், தகவல்களும் அதிகம் இருப்பதால், இவற்றைப் பற்றி என்னால் முடிந்தவரை, பகுதிகளாக எழுதியுள்ளேன்.

பிருங்கி முனிவர் சிவபெருமானின் தீவிர பக்தர் மற்றும் மற்ற அனைத்து கடவுள்களைத் தவிர்த்து சிவனை வழிபட்டார், இது பார்வதியை வருத்தப்படுத்தியது. கோபம் கொண்ட அவள் அவனுடைய உடலில் இருந்து இரத்தம் முழுவதையும் வடிகட்டினாள் மற்றும் சதையை அகற்றி, பிருங்கியை வெறும் எலும்புகளாக மாற்றினாள். அப்படியிருந்தும், பிருங்கி அவளை ஒப்புக்கொள்ள மறுத்து, சிவபெருமானை மட்டும் தொடர்ந்து வழிபட்டார். இதைப் பார்த்த பார்வதி, சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்து அவருக்கு பாதியாகினாள், திறம்பட உருவாக்கினார்) இறைவனும் அன்னையும் பிரிக்க முடியாதவர்கள் என்பது பிருங்கிக்கு இன்னும் புரியவில்லை. அதனால், தேனீ உருவெடுத்து, நடுவில் துளை போட்டு சிவனுக்கு மட்டும் பிரதக்ஷிணம் செய்ய முயன்றார். இது தேவியை மிகவும் கோபப்படுத்தியது, முனிவரை எப்போதும் தேனீயாக இருக்கும்படி சபித்தாள். அவரது முட்டாள்தனத்தை உணர்ந்த முனிவர் கருணை கோரினார், அன்பான அன்னை பார்வதி அவரை ஆசீர்வதித்தார், தானும் இறைவனும் பிரிக்க முடியாதவர்கள் என்று அவருக்கு அறிவுறுத்தினார். முக்தி பெற இருவரையும் வேண்டிக்கொள்ளும்படியும் அறிவுறுத்தினாள். இங்குள்ள பார்வதியை பாகம்பிரியாள் என்று அழைக்கப்படுகிறார். சிவனின் 64 வடிவங்களில் அர்த்தநாரியும் ஒன்று.

அர்த்தநாரீஸ்வரரின் மூர்த்தி மூலிகைகள் மற்றும் வெள்ளை அமுதத்தால் ஆனது, இது குணப்படுத்தும் பண்புகளைக் கொண்டுள்ளது. தினசரி அபிஷேகத்தின் போது, பிரதான தெய்வம் ஒருபுறம் புடவையும், மறுபுறம் வேஷ்டியும் அணிந்திருப்பார் – ஆண் மற்றும் பெண் இரு பாகங்களாக அலங்கரிக்கப்பட்டிருக்கும்.

முருகன் கைலாசத்தை விட்டு வெளியேறிய பிறகு, பார்வதி மனமுடைந்து போனாள், அதனால் சிவன் அவளை உற்சாகப்படுத்த ஒரு அழகான தோட்டத்திற்கு அழைத்துச் சென்றார். தோட்டத்தில் ஒரு மல்லிகைச் செடி இருந்தது, அது மரத்தடியைச் சுற்றிக் கொண்டது. இதை பார்வதியிடம் சிவா சுட்டிக் காட்டியபோது, அவள் முகம் சிவந்து சிவனின் கண்களை தன் கைகளால் மூடினாள். முழு உலகமும் இருண்டுவிட்டது, அனைத்து ஒழுங்கு உணர்வும் இழந்தது. எதிர்காலத்தில் இதுபோன்ற நிகழ்வுகளைத் தவிர்க்கும் பொருட்டு, பார்வதி அவர்கள் ஒன்றாக இணையுமாறு இறைவனிடம் பரிந்துரைத்தார். சிவன் ஆலோசனையை ஏற்றுக்கொண்டார், ஆனால் பல இடங்களில் தவம் செய்யுமாறு அறிவுறுத்தினார், இறுதியாக திருவண்ணாமலையை அடைந்தார். அங்கே, முருகன் செங்குன்றத்தில் இருப்பதாகக் கூற, சிவபெருமான் அவளுக்கு மீண்டும் தோன்றினார், எனவே அவர்கள் தங்கள் மகனைப் பார்க்க இங்கு வந்தனர்.

மேரு மலையின் மீது வாயுவுக்கும் ஆதிசேஷனுக்கும் இடையே நடந்த வலிமைப் போரின் போது, மலையின் ஒரு பகுதி ஆதிசேஷனின் இரத்தத்துடன் ஒரு சிறிய பகுதி இங்கே விழுந்தது. இதன் விளைவாக மலை சிவப்பு நிறத்தில் இருந்தது, மேலும் சென்-குண்ட்ரு என்று பெயர் பெற்றது, இது காலப்போக்கில் செங்கோடு ஆனது.

நரசிம்மாவதாரத்தில், ஹிரண்யகசிபுவை வதம் செய்த பிறகு, நரசிம்மர் செங்குன்றத்திற்கு வந்து, இங்குள்ள கோவில் குளத்தில் நீராடி, தனது உக்கிரத்தை அடக்கியதாகக் கூறப்படுகிறது.

இக்கோயிலில் உள்ள ஒரு தனித்துவமான வழக்கம் பக்தர்களுக்கு பிரசாதமாக தீர்த்தம் வழங்குவதாகும் – பொதுவாக இது பெருமாள் கோவில்களில் நடைமுறையில் உள்ளது. கோயிலின் பிரதான ராஜகோபுரம் வடக்கு நோக்கியும், மூலவர் மேற்கு நோக்கியும், பெருமாள் கிழக்கு நோக்கியும் உள்ளனர்.

வழக்கமான உருவப்படத்திலிருந்து விலகி, இந்த கோவிலில் உள்ள தட்சிணாமூர்த்தி தனது வலது காலை மேலே தூக்கி இடது பாதத்தை அபஸ்மரா புருஷனின் மீது திருப்பியுள்ளார்.

13 வருட வனவாசத்தின் போது, பாண்டவர்கள் இக்கோயிலில் வழிபட்டதாக கூறப்படுகிறது. அவர்கள் வருகையின் அடையாளமாக மலையில் பஞ்ச பாண்டவர் படுகை என்ற இடம் உள்ளது.

ஆதிகேசவப் பெருமாள்

ஆதிகேசவப் பெருமாள் (இங்கே தனி சந்நிதி கொண்டவர்) அறிவுறுத்தியபடி, பார்வதி சிவபெருமானுடன் இணைவதற்காக கேதார கௌரி விரதம் செய்தாள். ஒரு முனிவர் மாதந்தோறும் திருப்பதிக்கு பாதயாத்திரையாக

வருவார், ஆனால் வயதான காலத்தில் அவ்வாறு செய்ய முடியவில்லை. இங்கு மலையில் உள்ள துளசிக்கு அருகில் பெருமாள் அவருக்கு தரிசனம் அளித்தார்.

முருகன்

அருணகிரிநாதர் இங்குள்ள திருப்புகழ்களில் முருகனைப் பற்றிப் பாடியுள்ளார். சிவன் கொடுத்த மாம்பழம் தொடர்பாக அண்ணன் விநாயகருடன் சண்டையிட்டு முருகன் வந்ததாகக் கூறப்படும் தலங்களில் இதுவும் ஒன்று. இங்குள்ள முருகன் மூர்த்தியில் மூலிகைகள் இருப்பதாக கூறப்படுகிறது. மேலும், அவரது வேல் முருகனை விட உயரமானது, இது அரிதானது, தனித்துவம் இல்லை என்றால்.

கட்டமைப்பு கோயில், கலை, கட்டிடக்கலை மற்றும் இலக்கியம்

பாண்டிய, விஜயநகர மற்றும் நாயக்கர் காலத்திலும், காலனித்துவ காலத்தில் ஒரு பிரிட்டிஷ் அதிகாரியும் சேர்த்து, அதன் மையத்தில் உள்ள சோழர் கோயில் இது. சங்க இலக்கியங்களில் இருந்து சிலப்பதிகாரத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள இக்கோயில் நெடுவேல்குன்று என்று குறிப்பிடப்படுகிறது. பழமையான கல்வெட்டுகள் மற்றும் இலக்கிய குறிப்புகள் இங்கு வழிபட்ட மதுரையின் பரகேசரி வர்மனைக் குறிப்பிடுகின்றன.

உங்களுக்கான பிற தகவல்கள்இந்த கோவில் கீழே உள்ள நகரத்தின் சில சிறந்த காட்சிகளை வழங்குகிறது.

கீழே உள்ள நகரத்தின் சில சிறந்த காட்சிகளை இந்த கோவில் வழங்குகிறது.

மலையின் அடிவாரத்தில் கைலாசநாதருக்கு பிரகாசம் உள்ளது. 650 அடி உயர மலையை நாககிரி என்றும் அழைப்பர். மலையில் 60 அடி நீள பாம்பு செதுக்கப்பட்டுள்ளது.

மேலும் 450 அடி உயரத்தில் உச்சிப் பிள்ளையார் கோயிலும், லிங்க வடிவில் உள்ள பாண்டீஸ்வரர் – சிவன் சன்னதியும் உள்ளது. செங்கோட்டு வேலவராக முருகன் சன்னதியும் உள்ளது.

மலையில் விஷ்ணுவும் சிவனும் இருப்பதால், கிரிவலம் இன்னும் சிறப்பாகக் கருதப்படுகிறது, மேலும் இது வைகுண்டம் மற்றும் கைலாசம் தரிசனத்திற்குச் சமமாக கருதப்படுகிறது. கிரிவலம் சுமார் 7 கிமீ தூரத்தை கடக்கிறது மற்றும் 1.5-2 மணி நேரத்தில் முடிக்க முடியும்.

மலையை ஏறி கோயிலுக்கு ஓட்டிச் செல்லலாம் அல்லது ஏறக்குறைய 1200 படிகள் ஏறி மலையேறலாம். உச்சிப் பிள்ளையார், பாண்டீஸ்வரர் கோயிலுக்குச் செல்ல, ஒரு புள்ளி வரை வாகனங்கள் செல்லலாம்

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s