பிரம்மபுரீஸ்வரர், சீர்காழி, நாகப்பட்டினம்


பழங்காலத்தில் இவ்வூருக்கு பன்னிரண்டு பெயர்கள் (காழி, பிரம்மபுரம், வேணுபுரம், வெங்குரு, தோணிபுரம், கழுமலம், புகழி, பூந்தரை, சிராபுரம், புறவம், சாண்பாய், கொச்சிவயம்) இருந்தன. காலப்போக்கில், இது சீர்காழியாகி, இன்றைய சீர்காழியாக மாறியது. சைவ பக்தி மரபில் இக்கோயில் சம்பந்தரின் அவதார ஸ்தலம் என்பதால் இது மிகவும் முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது. இக்கோயில் மிகவும் பழமையானது என்று கூறப்படுகிறது, ஏனெனில் இங்குள்ள சிவபெருமானின் பிரதிபலிப்புகளில் பொதுவாக அவரது கைகளில் இருக்கும் கோடாரி மற்றும் மான் ஆகியவை சேர்க்கப்படவில்லை.

பிரம்மா இங்கு சிவபெருமானை வழிபட்டதால், பிரம்மபுரீஸ்வரருக்கு சன்னதி உள்ளது. இதுவும் முக்கிய தெய்வம், இதனாலேயே இக்கோயில் அதன் பெயரைப் பெற்றது.

இன்றைய பேச்சு வழக்கில் சட்டநாதர் கோயில் என்று பொதுவாகக் குறிப்பிடப்படுகிறது. மகாபலியை மகாவிஷ்ணு ஜெயித்தபோது, அவருக்கு பிரம்மஹத்தி தோஷம் ஏற்பட்டது. சிவனும் விஷ்ணுவும் ஒன்றே என்பதால், சிவன் விஷ்ணுவின் தோலை அணிந்து பிரம்மபுரத்தில் குடியேறினார். மகாவிஷ்ணு இனி இல்லை என்று எண்ணி, தன் தலையில் பூ அணிவதை நிறுத்தினாள் மகாலட்சுமி. இன்றும் ஒரு வழக்கப்படி, கோவிலுக்குச் செல்லும் பெண்கள் பூக்களை அணியக்கூடாது, ஆண்கள் சட்டை அணியக்கூடாது.

புராணத்தின் படி, பிரளயத்தின் போது, சிவன் பார்வதியுடன் சேர்ந்து 64 கலைகளை ஒரு தெப்பத்தில் (தோனி) எடுத்துச் சென்றார், அவற்றைக் காப்பாற்ற. எனவே இக்கோயிலில் உள்ள அவரது பெயர்களில் ஒன்று தோணியப்பர். மூன்றாவது புராணத்தில், சிவன் மூன்று உலகங்கள் மீது தனது சொந்த ஆதிக்கத்தைக் காட்டி விஷ்ணுவின் ஆணவத்தைத் தணித்ததாகக் கூறப்படுகிறது, மேலும் சட்டநாதர் என்று வணங்கப்படுகிறார். சட்டநாதருக்கு ஒரு மாற்று புராணம் உள்ளது.

பிரம்மபுரீஸ்வரர் சன்னதி தரைமட்டத்தில் இருக்கும் போது, சட்டநாதர் மற்றும் தோணியப்பர் சன்னதிகளை கோயிலில் உள்ள பல்வேறு படிக்கட்டுகளில் ஏறிச் செல்லலாம். (தலைஞாயிறு குற்றம் பொருந்த நாதர் கோயிலில் மூன்று நிலைகளில் கட்டப்பட்ட சட்டநாதர் சன்னதியும் உள்ளது.)

வாயுவை வெல்வதற்காக ஆதிசேஷன் தன் பேட்டைகளை விரித்து கைலாசத்தை மூடினான். வாயுவால் ஒரு கல்லைக்கூட அசைக்க முடியாததால், தேவர்கள் ஆதிசேஷனிடம் அவனது கவசம் ஒன்றைத் தூக்கும்படி வேண்டினார்கள். அப்படிச் செய்தபோது, வாயு இங்கு வந்த கைலாசத்தின் ஒரு பகுதியை ஒரு சிறிய மலையாக உடைத்து, அதன் மீது கோயில் உள்ளது.

இக்கோயில் சம்பந்தரின் முதல் பதிகம், இது தேவாரத்தில் முதல் பதிகம் – தோதுடைய செவியன் (காதணியுடன் கூடிய சிவனைக் குறிக்கும்) ஆகும். சம்பந்தரின் தந்தை அவரை அழைத்து வந்து, சம்பந்தர் கரையில் இருந்தபோது கோயில் குளத்தில் காலை கழுவிக்கொண்டிருந்தார் என்று புராணக்கதை கூறுகிறது. (குளியலின் போது) தன் தந்தை மறைந்ததைக் கண்டு, சம்பந்தர் அழத் தொடங்கினார், நந்தியின் மீது அங்கே தோன்றிய சிவனும் பார்வதியும் சமாதானப்படுத்தினர். தந்தை வெளியே வந்தபோது, சம்பந்தரின் உதடுகளில் பால் வழிந்ததைக் கண்டு ஆச்சரியப்பட்டார். பால் எங்கிருந்து வந்தது என்று கேட்டதற்கு, சம்பந்தர் தேவலோகத்தைச் சுட்டிக்காட்டி, தோதுடைய செவியன் என்று பாடத் தொடங்கினார் – பார்வதி அவருக்கு ஞானம்/அறிவின் பால் நேரடியாக ஊட்டியதைக் குறிக்கிறது.

சம்பந்தருடனான நகரத்தின் தொடர்பைக் கருத்தில் கொண்டு, சீர்காழி மிகவும் தேவாரப் பாடல்களைக் கொண்ட பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் என்பதில் ஆச்சரியமில்லை – மொத்தம் 71 (சம்பந்தரால் 67, அப்பரால் 3 மற்றும் சுந்தரரால் 1).

இது சம்பந்தரின் அவதார ஸ்தலம் என்பதால், சுந்தரர் இதை புனித பூமியாகக் கருதி, கோயிலுக்குள் நுழையாமல், வெளியில் இருந்து பாடி, திருக்கோலக்காவுக்குச் சென்றார். கணநாத நாயனார் சீர்காழியில் வாழ்ந்தவர்.

சீர்காழி அஷ்ட பைரவ ஸ்தலம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s