தாயுமான சுவாமி, திருச்சிராப்பள்ளி, திருச்சிராப்பள்ளி


தமிழில் தாயுமானவர் என்றால் தாயாக மாறியவர் என்று பொருள் (சமஸ்கிருதத்தில் மாத்ருபூதேஸ்வரர், கீழே உள்ள ஸ்தல புராணத்தைப் பார்க்கவும்). மத்திய திருச்சிராப்பள்ளியில் அமைந்துள்ள இது மகேந்திரவர்மன் பல்லவனால் கட்டப்பட்ட மலைக்கோவில் ஆகும், மேலும் உச்சிப் பிள்ளையார் கோயில் இருக்கும் அதே மலையின் கீழ் மட்டத்தில் அமைந்துள்ளது. இது ஒரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலமாக இருந்தாலும், மகனின் புகழ் அப்பாவை மறைக்கிறது போலிருக்கிறது!

கோயில் அமைந்துள்ள மலை, கைலாசத்தின் ஒரு பகுதி உடைந்து உருவானதாகக் கூறப்படுகிறது. உடைந்த பகுதி இங்கு இறங்கியது.. ஸ்ரீரங்கம் ரங்கநாதர் கோவிலின் புராணத்தின் படி, ரங்கநாதரின் மூர்த்தி நிலத்தை விட்டு வெளியேறாததற்கு விநாயகர் தான் காரணம். விபீஷண மூர்த்தியுடன் லங்காவுக்குச் செல்லும் பயணத்தில் அவர் தலையிட்ட பிறகு, விநாயகர் விபீஷணனுக்கு தனது விஸ்வரூபத்தைக் காட்ட அருகிலுள்ள மலையின் உச்சிக்கு சென்றார்.

தனகுத்தன் என்ற வணிகனும் அவன் மனைவி ரத்னாவதியும் சிவபெருமானின் பக்தர்கள். வியாபாரியின் மனைவி கர்ப்பத்தின் முற்றிய நிலையில் இருந்ததால், தனது பிரசவத்திற்கு உதவுவதற்காக தனது தாயை வரச் சொன்னார். துரதிர்ஷ்டவசமாக காவேரி ஆற்றில் வெள்ளப்பெருக்கு ஏற்பட்டதால் அம்மா வரமுடியவில்லை. கர்ப்பிணிப் பெண்ணின் வேதனையைக் கண்கூடாகப் பார்த்த சிவா, அவளது தாயின் வடிவம் எடுத்து, பிரசவத்திற்கு உதவி செய்து, வெள்ளம் குறையும் வரை அவளுடன் இருந்தான். இறுதியில் உண்மையான தாய் வந்தபோது, அவளும் அவளுடைய மகளும் ஒரே மாதிரியான தோற்றத்தைக் கண்டு ஆச்சரியப்பட்டனர். அன்னையின் வடிவான சிவபெருமான் தான் என்பது அப்போது அவர்களுக்குப் புரிந்தது.

சிவபெருமான் அன்னையின் ரூபம் எடுத்ததால், தாயுமானவர் அல்லது மாத்ருபூதேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

திரிசிரஸ் என்ற அரக்கன் சிவபெருமானின் தீவிர பக்தன். அவர் சிவபெருமான் மீது கடுமையான தவம் மேற்கொண்டார், ஆனால் இறைவன் அவரது பக்தியை சோதிக்க விரும்பினார். த்ரிசிரஸ் பொறுமை இழந்து அவனது இரண்டு தலைகளைப் பறித்து நெருப்பில் போட்டான். மூன்றாவதாகப் பறிக்கப் போகையில் சிவபெருமான் தோன்றித் தடுத்தார். இறைவன் திரிசிரஸ்ஸைக் காப்பாற்றியதால், அந்த இடம் திரிசிரா-மலை என்று அழைக்கப்பட்டது, பின்னர் திருச்சிராப்பள்ளியாக மாற்றப்பட்டது. (திருச்சிராப்பள்ளி என்ற பெயர் வந்ததற்கு ஸ்ரீரங்கம் ஸ்தல புராணம் வேறு கதை உள்ளது.)

சரோம முனிவர் தனது தோட்டத்தில் செவ்வந்தி பூக்களை தினமும் சிவபெருமானுக்கு அர்ப்பணிப்பதற்காக வளர்த்தார். ஒருமுறை, ஒரு திருடன் பூக்களைத் திருடி அரசனிடம் கொடுத்தான். மன்னருக்கு அவை மிகவும் பிடித்திருந்ததால், தினமும் அந்த மலர்களைக் கேட்டார். தினமும் பூக்கள் காணாமல் போவதைக் கண்டு வியப்படைந்த சரோம முனிவர், திருட்டு குறித்து அரசனிடம் புகார் அளித்தும், அரசன் எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்காததால், சரோம முனிவர் சிவபெருமானிடம் முறையிட்டார். இறைவன் அரண்மனை மீது மணல் மழையை ஏற்படுத்தினார், அதன் பிறகு மன்னர் தனது தவறை உணர்ந்து சரோமா முனிவரிடம் மன்னிப்பு கேட்டார்.

அகஸ்தியர், அர்ஜுனன், அனுமன், ராமர், சப்த மாதர்கள், சப்த ரிஷிகள் ஆகியோர் இத்தலத்தை வழிபட்டுள்ளனர்.

தென் கைலாயம் என்று குறிப்பிடப்படும் பல கோவில்களில் இந்த கோவிலும் ஒன்று.

அம்பாள் மாட்டுவார்குழலி (சுக்னந்தகுந்தலாம்பிகை) தனி சன்னதியில் கர்ப்பிணிகளுக்கு சுகப் பிரசவத்திற்கு அருள்பாலிக்கிறாள்.

மகேந்திரவர்ம பல்லவன் காலத்தில் கட்டப்பட்ட மலைக்கோயில் இது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s