மாயூரநாதர், மயிலாடுதுறை, மயிலாடுதுறை


PC: Kadambur Vijay

மயிலாடுதுறை மாயூரநாதர் கோயில் காவிரி ஆற்றங்கரையில் உள்ள பெரிய கோயில்களில் ஒன்றாகும். தருமபுரம் ஆதீனத்திற்கு அருகில் அமைந்துள்ள இது காசிக்கு சமமாக கருதப்படும் 6 தலங்களில் ஒன்றாகும். மயூரா என்றால் மயில் என்று பொருள், இயற்கையாகவே, சென்னை மயிலாப்பூரில் உள்ள கபாலீஸ்வரர் கோயிலுடன் இக்கோயிலுடன் தொடர்புடைய மயில் புராணமும் உள்ளது.

ஆடுதுறை என்பது ஆற்றின் கரையைக் குறிக்கிறது. தமிழில் மயில் என்றால் மயில். மயில்-ஆடு-துறை எனவே மயில்கள் உல்லாசமாக இருக்கும் நதிக்கரையில் உள்ள இடம் என்று பொருள்! இந்த இடம் மாயூரம் என்று அழைக்கப்பட்டது, இது பின்னர் மாயவரம் என்று சிதைந்தது.

பார்வதி தன் தந்தை தக்ஷனின் யாகத்தில் கலந்து கொண்டாள், ஆனால் சிவன் அவள் செல்வதை எதிர்த்தார், ஏனெனில் அவர் அழைக்கப்படவில்லை. அவளும் அவள் கணவரும் தக்ஷனால் அவமானப்படுத்தப்பட்டனர். அவள் கைலாசம் திரும்பியதும், சிவபெருமான் அவளை மயிலாகப் பிறக்கும்படி சபித்தார். எனவே பார்வதி மயிலாப்பூரிலும் மாயூரத்திலும் தவம் செய்தாள். இறுதியில், சிவபெருமான் மயிலாக இங்கு வந்து அவளுடைய தவத்தை ஏற்றுக்கொண்டார் அவள் சாபத்தில் இருந்து விடுபட்டு சிவபெருமானுடன் மீண்டும் இணைந்தாள்.. சிவபெருமான் இங்கு மயூர தாண்டவமும் ஆடினார்.

பார்வதி தேவி இங்கு தவம் இருந்தபோது மயிலுக்கு பாதுகாப்பு அளித்ததால் அபயாம்பிகை என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

தக்ஷனின் யாகத்தில் கலந்து கொண்டதற்காக அனைத்து வானவர்களும் சிவனால் தண்டிக்கப்பட்டனர், எனவே அவர்கள் தங்கள் பாவங்களைப் போக்க கங்கை மற்றும் யமுனை நதிகளில் நீராடினர். இதையொட்டி, இந்த நதிகள் சிவபெருமானை அணுகி, தங்கள் பாவங்களைக் கழுவ காவேரி நதியில் நீராடச் சொன்னார், குறிப்பாக தமிழ் மாதமான ஐப்பசியில், துலா என்றும் அழைக்கப்படும். லக்ஷ்மி, சரஸ்வதி, கௌரி மற்றும் மற்ற எல்லா வானவர்களும் முனிவர்களும் செய்தது போலவே அவர்களும் செய்தார்கள். அவர்கள் ஒவ்வொரு ஆண்டும் அவ்வாறு செய்வார்கள் என்று நம்பப்படுகிறது, மேலும் இது துலா ஸ்னானம் என்று பிரபலமாக அழைக்கப்படுகிறது, இங்கு மக்கள் காவேரி நதியில் நீராடுவார்கள்.

நாத சர்மா என்ற ஒரு நொண்டி பக்தர் மற்றும் அவரது மனைவி அனவிடயாம்பிகையும் துலா ஸ்நானத்தின் போது இங்கு நீராட விரும்பினார், ஆனால் அவரது உடல்நிலை காரணமாக, அவர் கார்த்திகை முதல் நாளில் மட்டுமே அடைந்தார். தனக்கு உதவுமாறு சிவபெருமானை வேண்டிக் கொண்டார், மேலும் சிவபெருமான் துலா ஸ்நானத்திற்கான நேரத்தை கார்த்திகை முதல் நாள் அதிகாலை வரை நீட்டித்தார். இந்த நாள் முடவன் முழுக்கு என்று கொண்டாடப்படுகிறது. நாத சர்மாவும் அவரது மனைவியும் இறைவனால் முழுமையடைந்து, இறைவனுடன் இணைந்த பிறகு இந்தக் கோயிலில் பிரதிஷ்டை செய்யப்பட்டனர். இரண்டு லிங்கங்களும் மேற்கு மற்றும் கிழக்கு திசையை நோக்கி பிரதிஷ்டை செய்யப்பட்டுள்ளது. இதனைக் கொண்டாடும் வகையில், அனவிடயாம்பிகையின் லிங்கம் எப்போதும் சிவப்பு நிறப் புடவையில் மட்டுமே உடுத்தப்பட்டு, ஆண் பெண் ஒற்றுமையைக் குறிக்கிறது.

இந்திர லிங்கம், அக்னி லிங்கம், வாயு லிங்கம், வருண லிங்கம், யம லிங்கம், சஹஸ்ர லிங்கம், பிரம்ம லிங்கம், ஆகாச லிங்கம் மற்றும் சந்திரன், சூரியன், விஷ்ணு, நாத சர்மா மற்றும் அவரது மனைவி வழிபட்ட லிங்கங்கள் மயூரநாதரைச் சூழ்ந்துள்ளன.

கார்த்திகை அமாவாசை அன்று கோயில் குளத்தில் நீராடும் வழக்கம் மேற்கூறிய கதையிலிருந்து அறியலாம். தமிழ் மாதமான ஐப்பசியில் அமாவாசை தினத்தில் கோயில் குளத்தில் நீராடுவது சிறப்பு.

முருகன் பொதுவாக பார்வதியிடம் இருந்து வேல் பெறுகிறார், ஆனால் இங்கே சிவபெருமானிடம் இருந்து பெறுகிறார்.

அப்பர், சம்பந்தர், அருணகிரிநாதர் ஆகியோர் இங்கு சிவபெருமான் மீது பாசுரங்கள் பாடியுள்ளனர்.

கௌரி தாண்டவத்தில் நடராஜப் பெருமான் இருக்கிறார்.

பல இடங்களைப் போலவே, மயிலாடுதுறை மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள 7 கோயில்கள் (பொதுவாக சப்த ஸ்தானம் என்று அழைக்கப்படுகின்றன) உள்ளன, அவை மயிலாடுதுறை சப்த ஸ்தானத்தின் கோயில்hகளின் தொகுப்பை உள்ளடக்கியது மற்றும் அவற்றின் திருவிழாவை ஒன்றாகக் கொண்டாடுகின்றன. இங்குள்ள ஏழு கோவில்கள்:

மயூரநாதர், மயிலாடுதுறை, மயிலாடுதுறை

மார்கசகாயேஸ்வரர், மூவலூர், மயிலாடுதுறை

ஐயாறப்பர், மயிலாடுதுறை, மயிலாடுதுறை

காசி விஸ்வநாதர், சேந்தங்குடி, மயிலாடுதுறை

புனுகேஸ்வரர், மயிலாடுதுறை, மயிலாடுதுறை

பிரம்மபுரீஸ்வரர், சித்தர்காடு, மயிலாடுதுறை

அழகியநாதர், சோலம்பேட்டை, மயிலாடுதுறை

திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக, இந்த அனைத்து கோயில்களிலும் உள்ள உற்சவ தெய்வங்கள் ஒன்று கூடி, சித்ரா பௌர்ணமியன்று மயிலாடுதுறையைச் சுற்றி ஊர்வலமாகச் சென்று, இறுதியாக மயூரநாதர் கோயிலை அடைந்து, அந்தந்த கோயில்களுக்குச் செல்லும்.

மயிலாடுதுறையைச் சுற்றியுள்ள 5 பஞ்ச தட்சிணாமூர்த்தி தலங்களில் இதுவும் ஒன்று.

மயூரநாதர், மயிலாடுதுறை; வதாரண்யேஸ்வரர், மயிலாடுதுறை; மார்கசகாயேஸ்வரர், மூவலூர்; உச்சிர வனேஸ்வரர், திருவிளை நகர்; வாகீஸ்வரர், பெருஞ்சேரி

கோவிலுக்கு மிக அருகில் அமைந்துள்ள ஸ்ரீனிவாஸ் கெஸ்ட் ஹவுஸில் தங்குவதற்கு சிறந்தது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s