தர்மபுரீஸ்வரர், பழையாறை, தஞ்சாவூர்


பட்டீஸ்வரத்திற்கு தெற்கே டி. ஆர் பட்டினம் (திருமலை ராஜன் பட்டினம்) ஆறு மற்றும் முடிகொண்டான் ஆறு (இது முடிகொண்டான் அருகே டி. ஆர் பட்டினம் ஆற்றில் இணைகிறது) ஓடுகிறது. முடிகொண்டான் ஆறு பழையாறு என்று அழைக்கப்பட்டது, மேலும் இந்த நகரம் பழையாறை என்று அழைக்கப்பட்டது. முடிகொண்டான் ஆற்றின் வடக்கே அமைந்துள்ள இரண்டு கோவில்கள் பழையாறை சோமேஸ்வரர் கோவில் (இது டி. ஆர் பட்டினம் ஆற்றின் தெற்கே உள்ளது), மற்றும் தர்மபுரீஸ்வரர் கோவில் (டி. ஆர் பட்டினம் ஆற்றின் வடக்கே) ஆகும்.அப்பரின் பதிகம் மேற்கூறிய இரண்டு கோயில்களையும் குறிக்கிறது, எனவே இரண்டுமே வட தளி (பழையார் / முடிகொண்டான் நதியைக் குறிக்கும்) என்று அழைக்கப்படுகின்றன. இதுவே பல குழப்பங்களுக்கு காரணம். இருப்பினும், இந்த கோயில் பொதுவாக வட தளி கோயிலாக கருதப்படுகிறது, அதே சமயம் சோமேஸ்வரர் கோயில் கீழ் தளி என்று அழைக்கப்படுகிறது. இன்னும் குழப்பமான விஷயம் என்னவென்றால், இக்கோவில் முழையூர் கோயில் என்று அழைக்கப்படுகிறது, ஏனெனில் முழயூரில் ஒரு தனி பரசுநாதர் கோயில் உள்ளது, இது தேவாரம் வைப்பு ஸ்தலமாகும். அது போதாதென்று, இக்கோயில் வள்ளலார் கோயில் என்றும் உள்ளூர் அளவில் குறிப்பிடப்படுகிறது!

இங்குள்ள ஸ்தல புராணத்தின் படி, இந்தக் கோயிலை ஜைனர்கள் மறைத்து, கோயிலை மண்ணால் மூடி, திறம்பட புதைத்தனர். அப்பர் இந்தக் கோயிலைத் தேடி வந்தார், ஆனால் சமணர்கள் என்ன செய்தார்கள் என்று உள்ளூர் மக்களால் தெரிவிக்கப்பட்டது. இந்த நிகழ்வுகளால் மனமுடைந்த அப்பர், கோயில் தோண்டப்படும் வரை உண்ணாவிரதம் இருந்தார். அப்போதைய சோழப் பேரரசனான மணிமுடிச் சோழனின் கனவில் சிவபெருமான் தோன்றி, கோயிலைத் தோண்டி எடுக்கும்படி கட்டளையிட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. ராஜா அவ்வாறு செய்தார், பின்னர் கோவில் சரியான வழிபாட்டிற்காக முறையாகப் பிரதிஷ்டை செய்யப்பட்டது.

சோழர்கள் பல்லவர்களின் ஆட்சியாளர்களாக இருந்தபோது, அவர்கள் பழையாறையில் வாழ்ந்தனர். பின்னர், இது சோழர்களின் தலைநகரங்களில் ஒன்றாக மாறியது. சோழன் மாளிகையின் அருகிலுள்ள கிராமம், இது இன்று தனியார் வீடுகள் மற்றும் விவசாய நிலங்களின் தொகுப்பாகும், இங்கே சோழர்களின் அரண்மனை இருந்ததாக நம்பப்படுகிறது. சோழர் காலத்தில் முழையூர், பட்டீஸ்வரம், சக்தி முற்றம், சோழன் மாளிகை ஆகிய நான்கு இடங்களில் படைகள் நிலைகொண்டிருந்தன.

இந்த ஊருக்கு பல்வேறு பெயர்கள் உண்டு. ஏழாம் நூற்றாண்டில் பழையாறு அருகே ஓடுவதால் பழையாறை என்று அழைக்கப்பட்டது. 8 ஆம் நூற்றாண்டில், இது நந்திபுரம் என்று அழைக்கப்பட்டது. 9 ஆம் நூற்றாண்டில், இது முடிகொண்ட சோழபுரம் என்று அழைக்கப்பட்டது, இதற்குள் பழையாறு முடிகொண்டான் ஆறு என்று அழைக்கப்பட்டது. 12 ஆம் நூற்றாண்டில், முதலாம் ராஜராஜ சோழனின் மூத்த சகோதரி குந்தவையின் பராமரிப்பில் இங்கு வளர்ந்த இரண்டாம் ராஜராஜ சோழனின் பெயரால் இது ராஜபுரம் என்று அழைக்கப்பட்டது.

காமதேனு என்ற விண்ணுலகப் பசுவிற்கு நான்கு பெண் குழந்தைகள். அவர்களில் ஒருவரான விமலி இங்கு சிவனை வழிபட்டதால் இங்குள்ள அம்மனுக்கு விமல நாயகி என்று பெயர்.

பழையாறை என்பது சைவ சமயத்தில் உள்ள 63 நாயன்மார்களில் இருவரின் அவதார ஸ்தலமாகும் – மங்கையர்க்கரசி, மற்றும் அமரநீதி நாயனார்.

அப்பரின் வேண்டுகோளுக்கிணங்க இக்கோயிலைக் கண்டெடுத்த மன்னன் மணிமுடி சோழனின் மகள் மங்கையர்க்கரசி என்று நம்பப்படுகிறது. இவளின் மூர்த்தி இக்கோயிலின் உள்பிரகாரத்தில் தெற்கு நோக்கியிருக்கிறார். அவள் மதுரையில் முக்தி அடைந்தாள், அவளுக்கு குரு பூஜை தமிழ் மாதமான சித்திரையில் ரோகிணி நட்சத்திர நாளில் அனுசரிக்கப்படுகிறது. குங்கிலிய கலய நாயனார் வரும் வரை, திருப்பனந்தலில் லிங்கத்தை நிமிர்த்த முயன்ற மன்னனும் மணிமுடி சோழன்தான்.

தமிழ் மாதமான ஆனி பூரம் நட்சத்திர நாளில் குரு பூஜை நடைபெறும் அமரநீதி நாயனார், பழையாறையில் பிறந்து, அருகிலுள்ள நல்லூரில் முக்தி அடைந்தார். நாயனார் மற்றும் அவரது மனைவி பிரதான கோவிலுக்கு நடந்து செல்லும் போது படிக்கட்டுகளுக்கு அடுத்த சுவரில் செதுக்கப்பட்டுள்ளது.

அமரநீதி நாயனார் மற்றும் அவரது மனைவி

அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இக்கோயிலில் உள்ள முருகனைப் பற்றி பாடியுள்ளார். கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்டதாகக் கூறப்படும் இத்தகைய உயர்ந்த 78 கோயில்களில் இதுவும் மாடக்கோயில் என்பது தெளிவாகிறது. பிரதான மகா மண்டபம், அர்த்த மண்டபம் மற்றும் கர்ப்பகிரஹம் ஆகியவை உயர்ந்த மட்டத்தில் உள்ளன. 10ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த பிற்கால இடைக்காலச் சோழர் காலத்திலிருந்தே இன்றைய கட்டுமானக் கோயில் உள்ளது. கோயில் முழுவதும் மேற்கு நோக்கி உள்ளது.

மூலவர் லிங்கம் அறுகோண வடிவில் உள்ளது, அதாவது 16 பக்கங்கள் கொண்டது, இது சோழ மண்டலத்தில் முற்றிலும் தனித்துவமானது. மகாமண்டபத்தில் அம்மன் தெற்கு நோக்கி தனி சன்னதி உள்ளது. மேலே குறிப்பிட்டுள்ளபடி மங்கையர்க்கரசி நாயனார் மற்றும் அமரநீதி நாயனார் சிற்பங்கள் தவிர, வழக்கமான கோஷ்ட தெய்வங்கள் – விநாயகர், தட்சிணாமூர்த்தி, லிங்கோத்பவர், பிரம்மா மற்றும் துர்க்கை உள்ளன. ரிஷபந்திகர் மூர்த்தியும் உள்ளது. பிரகாரத்தில், விநாயகர் மற்றும் முருகன் உபசன்னதிகளும், பிரதான நுழைவாயிலின் வலதுபுறம் பல லிங்க மூர்த்திகளுடன் கூடிய கொட்டகையும் உள்ளன. மேலும் பல கண்கவர் சிற்பங்களும் உள்ளன, அவை கோவில் கட்டுதல் மற்றும் கைவினைத்திறன் ஆகியவற்றில் சோழர்களின் நிபுணத்துவத்தை தெளிவாக சான்றளிக்கின்றன.

கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளில் 15 ஆம் நூற்றாண்டில் விஜயநகர வம்சத்தின் காலத்தைச் சேர்ந்த கல்வெட்டுகள் அடங்கும், இது முக்கிய சன்னதிகளுக்கு செல்லும் படிகள் புதுப்பிக்கப்பட்டதைக் குறிக்கிறது. இவை பொருவனூர் வனதராயன் நரசிங்க தேவன் ஒருவரின் பங்களிப்பாகும், மேலும் இது கோவிலுக்கு அவர் வழங்கிய கொடையாக குறிப்பிடப்படுகிறது.

தொலைபேசி: 98945 69543; 99948 47404

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s