சூக்ஷ்ம புரீஸ்வரர், செருகுடி, திருவாரூர்


காவேரி ஆற்றின் தெற்கே அமைந்துள்ள செருகுடி அல்லது சிறுகுடி பல பாடல் பெற்ற ஸ்தலங்கள் உட்பட பல்வேறு கோவில்களால் சூழப்பட்டுள்ளது. இந்தக் கோயிலும் கிராமமும் கோளாறு பதிகத்துடன் தொடர்புடையது, இதில் கோள்கள், நட்சத்திரங்கள், நோய்கள், தீயவர்கள், பேய்கள் மற்றும் பேய்கள், வனவிலங்குகள், பல்வேறு இன்னல்கள் எதுவும் சிவபெருமான் தன்னுடன் இருப்பதால் எந்த எதிர்மறையான அல்லது தீய சக்திகளோ இல்லை என்று சம்பந்தர் கூறுகிறார். ஆன்மீக ரீதியில் பார்க்கும்போது, இறைவன் மீது நம்பிக்கை இருக்கும் வரை எந்த ஒரு தீய சக்திக்கும் அல்லது எதிர்மறையான சக்திக்கும் பயப்பட வேண்டாம் என்று அனைத்து பக்தர்களுக்கும் இது ஒரு அழைப்பு. கோலாறு பதிகத்துடன் தொடர்புடைய, சம்பந்தரும் நவக்கிரகத்துடன் அமர்ந்த நிலையில் காணப்படுகிறார்.

ஒருமுறை சிவனும் பார்வதியும் சொக்கட்டான் விளையாடிக் கொண்டிருந்தனர், பார்வதி வெற்றி பெற்றாள். சிவபெருமான் திடீரென காணாமல் போனதால், அவரைக் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை. மனமுடைந்த தேவி, பிரபஞ்சம் முழுவதும் சிவனைத் தேடி கடைசியில் வில்வ வனமாக இருந்த இந்த இடத்திற்கு வந்தாள். இந்த இடத்தின் அமைதியையும் அழகையும் கண்டு வியந்த அவள், ஆற்று மணலில் (சைகத லிங்கம்) ஒரு லிங்கத்தை உருவாக்கி, இறைவனிடம் பிரார்த்தனை செய்ய ஆரம்பித்தாள். திடீரென்று சிவபெருமான் தோன்றி, அவள் வெல்வதால், அவர் ஒரு குறும்பு செய்வதாகக் கூறினார். மகிழ்ச்சியான திருமண வாழ்க்கைக்கு கணவன் எப்போதும் மனைவிக்கு அடிபணிய வேண்டும் என்பதே இறைவன் அனைவருக்கும் அறிவுரை! இந்த ரகசியம் அல்லது சூக்ஷ்மம் சிவபெருமானால் வெளிப்படுத்தப்பட்டதால், அவர் சூக்ஷ்மபுரீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். மேலும், சிவனும் பார்வதியும் மங்களநாதர் என்றும் மங்களாம்பிகை என்றும் அழைக்கப்படுகின்றனர். இதன் விளைவாக, பிரிந்த தம்பதிகள் மீண்டும் இணையும் பரிகார ஸ்தலமாக இந்த கோயில் பிரபலமாக உள்ளது.

இங்கு லிங்க வடிவில் இருக்கும் சிவபெருமான் சந்தோஷ லிங்கமாக கருதப்படுகிறார்.

அங்காரகனின் (செவ்வாய்) சாபத்தில் இருந்து விடுபட்டதால் இக்கோயில் அங்காரக பரிகார ஸ்தலமாகும்.

பிரகாரத்தில் சனீஸ்வரன், சூரியன் இருவரும் அருகருகே காட்சி தருவது அபூர்வம். இக்கோயில் ஒரு சோழர்காலக் கோவிலாகும், மேலும் குறிப்பிட்ட கோஷ்ட தெய்வங்களின் இருப்பு இது ஆரம்பகால சோழர் காலக் கோயிலாக இருக்கலாம் எனக் கூறுகிறது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s