சௌந்தரேஸ்வரர், திருநாரையூர், கடலூர்


திருநாரையூர் (கும்பகோணத்திற்கு அருகிலுள்ள திருநாரையூர் என்று குழப்பமடையக்கூடாது) 11 ஆம் நூற்றாண்டின் அறிஞர் நம்பியாண்டார் நம்பி பிறந்த இடம், அப்பர், சம்பந்தர் மற்றும் சுந்தரர் மற்றும் பிறரின் பாடல்களைத் தொகுத்து ஏற்பாடு செய்தவர், இன்று தேவாரம் என்று குறிப்பிடப்படுகிறார். நம்பியாண்டார் நம்பியும் தேவாரம் 11வது அத்தியாயத்தை எழுதியவர்களில் ஒருவர். கல்கியின் பொன்னியின் செல்வனில். ஒரு புனைகதை, நம்பி பெயர் குறிப்பிடப்படுகிறது

துர்வாச முனிவரின் தவம் ஒருமுறை கந்தர்வனால் தொந்தரவு செய்யப்பட்டது, அவர் ஒரு கொக்கு (நாரை) ஆகப் பிறக்க முனிவரால் சபிக்கப்பட்டார். கந்தர்வர் நிவாரணத்திற்காக சிவனிடம் முறையிட்டார், மேலும் காசியில் இருந்து கொண்டு வரப்பட்ட தண்ணீரைக் கொண்டு இறைவனுக்கு தினமும் அபிஷேகம் செய்யச் சொன்னார். கொக்கு அவ்வாறு செய்தது, அதன் கொக்கில் தண்ணீரைச் சுமந்து, இறைவனால் மோட்சம் பெற்றது. இந்த புராணம் அந்த இடத்திற்கு அதன் பெயரை வழங்குகிறது – திருநாரையூர்.

இக்கோயிலில் உள்ள நம்பியாண்டார் நம்பி மற்றும் விநாயகர் (பொள்ளா பிள்ளையார்) தொடர்பான புராணக்கதை உள்ளது. நம்பியாண்டார் நம்பி சிறுவயதில் கோயிலில் அர்ச்சகராக இருந்த தந்தை கடவுளுக்கு நெய்வேத்தியம் செய்வதைப் பார்த்துக் கொண்டிருந்தார். தான் அளிக்கும் நெய்வேத்தியத்தை தேவர்கள் ஏற்றுக் கொள்வார்களா என்பதை அறிய விரும்பினார். எனவே அவர் பிள்ளையாருக்கு பிரசாதம் வழங்கினார், அவர் அமைதியாக இருந்தார், நம்பி அழுதார், சிலையின் அடிவாரத்தில் தலையில் மோதினார். அவருடைய பக்தியில் மகிழ்ந்த பிள்ளையார் அவருடைய காணிக்கையை ஏற்றுக்கொண்டார்.

பிற்காலத்தில், ராஜ ராஜ சோழன் இந்த அதிசயத்தை நம்பவில்லை, மேலும் நம்பியிடம் மன்னரின் சொந்த நெய்வேத்தியத்தை வழங்குமாறு கேட்டுக் கொண்டார். நம்பி இரட்டை மணி மாலைப் பாடல்களைப் பாட, பிள்ளையார் பிரசாதத்தை ஏற்றுக்கொண்டார். பொல்லா பிள்ளையார் சந்நிதியில் நம்பியாண்டார் நம்பி மற்றும் ராஜ ராஜ சோழன் சிலைகள் உள்ளன. இன்றும் கோவிலில் பொல்ல பிள்ளையாருக்கு தனி இடம் உண்டு, கோவிலில் முதல் நெய்வேத்தியம் இவருக்கே வழங்கப்படுகிறது. பிள்ளையார் சுயம்பு மூர்த்தி. இக்கோயிலில் 11 ஆம் நூற்றாண்டு மற்றும் அதற்கு முந்தைய கல்வெட்டுகள் உள்ளன. மேலும், நம்பியாண்டார் நம்பியின் வாழ்க்கையை விளக்கும் ஓவியங்கள் பிரதான பிரகாரத்தின் உள்ளே உள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s