பதஞ்சலீஸ்வரர், கானாட்டாம்புலியூர், கடலூர்


ஊரின் பெயருக்கு “புலியூர்” என்ற பின்னொட்டு கொடுக்கப்பட்டதால், அருகிலுள்ள ஓமாம்புலியூரில் உள்ள பிரணவ வியாக்ரபுரீஸ்வரர் கோயிலைப் போலவே, இந்த கோயிலையும் வியாக்ரபாத முனிவருடன் இணைக்க இயற்கையாகவே ஒரு தூண்டுதல் உள்ளது. இருப்பினும், பதஞ்சலி வழிபட்ட இக்கோவில், ஸ்தல புராணம் மற்றும் ஊரின் பெயரின் சொற்பிறப்பியல் பின்வருமாறு.:

சிதம்பரத்தின் கதை ஆதிசேஷனுக்கு சிவனின் தாண்டவத்தை தரிசனம் செய்ய வேண்டும் என்பது பற்றியது.அதை அறிந்ததும் விஷ்ணுவும் அதைப் பார்த்து மகிழ்ச்சியில் ஆழ்ந்தார்.. அதனால் பதஞ்சலி முனிவர் அவதாரம் எடுத்தார். வியாக்ரபாத முனிவருடன் சேர்ந்து, சிவனின் பிரபஞ்ச நடனமான ஆனந்த தாண்டவத்தைக் காண முடிந்தது. பின்னர், அவர் மீண்டும் அந்தக் காட்சியைக் காண விரும்பினார், மேலும் நந்தியிடம் ஆலோசனை கேட்டார், முனிவர் இந்த இடத்திற்குச் சென்று சிவனை வணங்குமாறு பரிந்துரைத்தார். பதஞ்சலி அவ்வாறு செய்தார், எப்போதும் அருளும் இறைவன் பதஞ்சலிக்காகவே இங்கு தோன்றி தாண்டவம் ஆடினார்.. இதனால் அவருக்கு பதஞ்சலீஸ்வரர் என்ற பெயரும் உண்டு.

தண்டகாரண்யத்தைச் சேர்ந்த முனிவர்கள் குழு ஒன்று சிவனை வழிபட இங்கு வந்தனர், அவர் ஒவ்வொருவரும் தங்கள் சொந்த லிங்கத்தை வழிபடும் வகையில் பல லிங்கங்களை உருவாக்கினார். இருப்பினும், ஏராளமான லிங்கங்கள் இருந்ததால், முனிவர்கள் தற்செயலாக லிங்கத்தின் மீது காலடி எடுத்து வைக்க பயந்தார்கள், அதனால் அவர்கள் தூரத்திலிருந்து வணங்கினர். ஆயினும்கூட, ஏராளமான லிங்கங்களின் எண்ணிக்கையால் அவர்கள் வியப்படைந்தனர், எனவே அவர்கள் இந்த இடத்திற்கு “அத்ரிஷ்டா ம்ருத்திகா க்ஷேத்திரம்” என்று பெயரிட்டனர் (லிங்கங்களைக் குறிக்கும் அதிர்ஷ்டமான அல்லது அதிர்ஷ்ட மணலின் நகரம் என்று மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது). இந்த கோவிலில் உள்ள மணல் மிகவும் மங்களகரமானதாகக் கருதப்படுகிறது, மேலும் பக்தர்கள் தங்களுக்கு செழிப்பைக் கொண்டுவரும் என்ற நம்பிக்கையில் அடிக்கடி ஒரு கைப்பிடியை திரும்ப எடுத்துச் செல்கிறார்கள்.

மண்ணிப்பட்டிக்கரையில் (இலுப்பைப்பட்டு) வழிபட்ட பிறகு சுந்தரர் இங்கு வருகை தந்தபோது, மைதானம் முழுவதும் லிங்கங்கள் நிறைந்திருந்ததாகவும், அதனால் சுந்தரரும் தொலைவில் இருந்து வழிபட்டதாகவும் நம்பப்படுகிறது. கோயிலுக்குள் செல்ல முடியாமல் போனதால், அந்த இடத்தை “கால்நத்தம் உள்ள ஊர்” (கால்நடக்க முடியாத ஊர்!, காலப்போக்கில் கானத்தமுள்ளூராகவும், பின்னர் கண்டம்புலியூராகவும் மாறியது) இதற்கு அருகில் உள்ள ஓமாம்புலியூர் காரணமாக இருக்கலாம்.

கோயிலின் மணியைப் பற்றி ஒரு சுவாரஸ்யமான நம்பிக்கை உள்ளது – இரண்டு முறை அடித்தால், மணி இன்னும் நீண்ட நேரம் தொடர்ந்து ஒலிக்கும் என்றும், அது ஒலிப்பதை நிறுத்தும்போது, மணியிலிருந்து “ஓம்” வெளிப்படும் என்று ஒருவர் கேட்கலாம் என்றும் கூறப்படுகிறது.

கோயில் சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்ததாகக் கூறப்பட்டாலும், ஒரு உன்னதமான சோழர் கோயிலை வரையறுக்கும் குறைந்தபட்ச கட்டிடக்கலை கூறுகள் மட்டுமே உள்ளன. இருப்பினும், கோயிலில் கல்வெட்டுகள் உள்ளன, அவை விக்ரம சோழன் மற்றும் ராஜேந்திர சோழன் I மற்றும் இராஜேந்திர சோழன் III ஆகியவற்றைக் குறிக்கின்றன.

சனி மற்றும் சூரியனுக்கு தனித்தனி சன்னதிகள் இருந்தாலும், தனித்தனி நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லாததால் இது மிகவும் பழமையான கோயில் என்பது தெளிவாகிறது – பிந்தையவர் இங்கு வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது, மேலும் ஒவ்வொரு ஆண்டும் மூன்று நாட்கள் அவரது வழிபாட்டைத் தொடர்வதாக நம்பப்படுகிறது. தமிழ் மாதமான சித்திரையில். இங்கு நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லாததற்குக் காரணம், இங்குள்ள கொல் வளக்காய் அம்பிகையின் கைகளில் சகல கிரக தெய்வங்களும் இருப்பதாக ஐதீகம்!

அம்மன் பாம்படம் அல்லது தண்டட்டியுடன் (பொதுவாக வயதான பெண்கள் அணியும் ஒரு தொங்கும் காதணி) சித்தரிக்கப்படுகிறார், மேலும் சரியான நேரத்தில் திருமணம் மற்றும் சுகப் பிரசவத்திற்காக வழிபடப்படுகிறார்.

கோயிலில் பதஞ்சலி சன்னதி உள்ளது. ராகு மற்றும் கேது தோஷங்களில் இருந்து நிவாரணம் பெற பதஞ்சலி வழிபாடும் செய்யப்படுகிறது. தட்சிணாமூர்த்தியும் பின்னணியில் ஆலமரம் (கல்லாலா) இல்லாமல் வழக்கத்திற்கு மாறாக சித்தரிக்கப்படுகிறார். பிரதான நுழைவாயிலுக்கு எதிரே அமைந்துள்ள சூரிய தீர்த்தம் உட்பட, கோயிலைச் சுற்றி மொத்தம் ஆறு தீர்த்தங்கள் உள்ளன.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்: பதஞ்சலி மற்றும் வியாக்ரபாதர் வழிபட்ட நவ-புலியூர் கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. இவை:

பெரும்பற்றம்புலியூர் (சிதம்பரம்), திருப்பாதிரிப்புலியூர், எருகத்தம்புலியூர் (ராஜேந்திரப்பட்டினம்), ஓமாம்புலியூர், சிறுபுலியூர், அத்திப்புலியூர், தப்ளாம்புலியூர், கனட்டாம்புலியூர் (கனாட்டாமுல்லூர், இக்கோயில்) மற்றும் பெரும்புலியூர்.

சேகர் குருக்கள்: 9486220284

Puranam by temple Sivacharyar
Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s