வாஞ்சிநாதர், ஸ்ரீவாஞ்சியம், திருவாரூர்


கும்பகோணம், மயிலாடுதுறை, திருவாரூர் ஆகிய மூன்றும் சேர்ந்து உருவான முக்கோணத்தின் நடுவில் அமைந்துள்ளது ஸ்ரீவாஞ்சியம்.

இறைவன் அருளால் மட்டுமே ஸ்ரீவாஞ்சியத்தை தரிசிக்க முடியும் என்பது ஐதீகம்.

பூதேவியுடன் ஏற்பட்ட சில முரண்பாடுகளால், ஸ்ரீதேவி வைகுண்டத்தை விட்டு வெளியேறினார். லக்ஷ்மியை திருமணம் செய்வதற்காக விஷ்ணு இந்த இடத்தில் தவம் மேற்கொண்டார், அதன் விளைவாக இந்த இடத்திற்கு அதன் பெயர் வந்தது (வஞ்சி அல்லது வஞ்சியம் என்றால் விருப்பம்). வாஞ்சிநாதர் கோயிலுக்கு மேற்கே வரதராஜப் பெருமாள் கோயில் உள்ளது, பெருமாள் கோயிலுக்குச் சென்றால் மட்டும் ஸ்ரீவாஞ்சியப் பயணம் முழுமையடையாது.

அரிய சிவாலயங்களில் இதுவும் ஒன்று, கோயிலுக்குள் இருக்கும் மற்றொரு தெய்வம் – யமன் இந்த இடத்தில் பக்தர்களின் முன்னுரிமையைப் பெறுகிறார். கோயில் வளாகத்திற்குள் நுழைந்ததும், இடதுபுறத்தில் யமன் மற்றும் சித்ரகுப்தன் சன்னதி உள்ளது (கோயிலின் அக்னி மூலை).

ஆன்மாக்கள் செல்லுமிடத்தின் இறுதி நீதிபதியான யமன், மனித இனத்தின் அனைத்து மரணங்களுக்கும் தான் காரணம் என்று மிகவும் வருத்தப்பட்டார். மேலும், அவரது செயல்பாட்டின் தன்மை காரணமாக, அவருக்கு பிரம்மஹத்தி தோஷம் ஏற்றப்பட்டது. ஸ்ரீவாஞ்சியம் சென்று அங்கு பிரார்த்தனை செய்யும்படி வழிகாட்டியபோது, தனக்கு உதவுமாறு திருவாரூரில் தியாகராஜரிடம் வேண்டினார். யமன் அறிவுறுத்தியபடியே செய்து கடும் தவம் மேற்கொண்டான். அவரது பக்தியைக் கண்டு மகிழ்ந்த சிவபெருமான், இனி அவர் (யமன்) மரணத்திற்குப் பழி சுமத்தமாட்டார் என்றும், மனிதர்கள் நோயினாலோ அல்லது விபத்தினாலோ இறந்துவிட்டார் என்றுதான் கூறுவார்கள் என்று ஆசிர்வதித்தார். மேலும், யமனுக்கு வாழ்க்கையில் ஏதாவது நன்மை செய்தவர்கள் மட்டுமே இந்த இடத்திற்கு செல்ல அனுமதிக்கப்படுவார்கள் என்று ஆசீர்வதித்தார். அத்தகைய பக்தர்கள் முக்தி பெறுவதை உறுதிசெய்யவும், அவர் நகரத்தின் காவலராக இருக்க வேண்டும் என்றும் அவர் யமனிடம் கூறினார் இக்கோயிலில் வழிபடும் பக்தர்களுக்கு மரண பயம் நீங்குவதாக ஐதீகம். பக்தர்கள் யமன் மற்றும் சித்ரகுப்தருக்கு பசு மற்றும் எருமைப்பால் செய்யப்பட்ட பாயாசத்தை வழங்குகின்றனர்.

இந்த கோவிலுக்கு ஒரு குறிப்பிட்ட தரிசன வரிசை உள்ளது. கோவில் வளாகத்திற்குள் நுழைந்ததும் இடதுபுறம் யமன் மற்றும் சித்ரகுப்தருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது. யமனை முதலில் வழிபடச் சொன்னதால், அவருடைய விருப்பம் நிறைவேறியது, பக்தர்கள் முதலில் யமன் மற்றும் சித்ரகுப்தனிடம் பிரார்த்தனை செய்ய வேண்டும். பிறகு, பிரதான கோவிலுக்குச் செல்வதற்கு முன் குப்த கங்கை தீர்த்தத்தில் நீராட வேண்டும். கோவிலின் நுழைவாயிலில் பல்வேறு இடங்களில் முழு ஆர்டர் பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது.

ஸ்ரீவாஞ்சியத்தில் ஒருவர் மறைந்தால், சிவபெருமானே அவர்களின் காதில் பஞ்சாக்ஷரத்தை உச்சரிப்பதால், அவர்கள் யமனால் தண்டிக்கப்பட மாட்டார்கள் என்பது நம்பிக்கை!

கங்கை நதி ஒருமுறை சிவபெருமானிடம் தனது நீரில் குளித்தவர்களிடமிருந்து தான் சேகரித்த அனைத்து பாவங்களையும் போக்க உதவுமாறு வேண்டினாள். சிவபெருமான் அவளை ஸ்ரீவாஞ்சியம் செல்லும்படி அறிவுறுத்தினார், அங்கு யமன் தனது பாவங்களிலிருந்து விடுபட்டார். கங்கை தனது 999 சக்திகளுடன் காசியில் ஒன்றை மட்டும் விட்டுவிட்டு இங்கு வந்து குப்த கங்கை என்று அழைக்கப்படும் கோயில் தீர்த்தத்தில் தங்கினாள். இந்தத் தீர்த்தத்தில் நீராடுவது காசியில் நீராடுவதை விடச் சிறந்ததாக இல்லாவிட்டாலும் சமமானதாகக் கருதப்படுகிறது. காசிக்குச் சமமாகக் கருதப்படும் 6 தலங்களில் இதுவும் ஒன்று.

சிவபெருமானால் உருவாக்கப்பட்ட இந்த தீர்த்தம் நான்கு யுகங்களிலும் இருந்ததாகவும், புண்ணிய தீர்த்தம், அத்ரி தீர்த்தம், பராசர தீர்த்தம், முனி தீர்த்தம் என்றும் பலவிதமாக அழைக்கப்படுகிறது.

தக்ஷனின் யாகத்தில் கலந்து கொண்டதற்காக வீரபத்ரனால் தண்டிக்கப் பட்ட சூர்யன் தன் சக்தியையும் பிரகாசத்தையும் இழக்கத் தொடங்கினான். அவர் சிவபெருமானின் கருணையை நாடி, கார்த்திகை மாதம் முழுவதும் குப்த கங்கையில் நீராடி, கடுமையான தவம் மேற்கொண்டார், அதன் பிறகு அவர் மன்னிக்கப்பட்டார் மற்றும் அவரது சக்திகளை மீட்டெடுத்தார். குப்த கங்கை சிவனின் திரிசூலத்தால் உருவாக்கப்பட்டது என்று கூறப்படுகிறது. அம்பாள் / துர்க்கை மகிஷாசுரமர்த்தினியின் பாகமாக இருப்பதால் இங்கு சன்னதி இல்லை. யமன் மற்றும் பைரவர் இருவரும் தியான நிலையில் உள்ளனர், மேலும் பைரவர் ஆயுதங்கள் இல்லாமல் இருக்கிறார் – இறைவன் சர்வ சக்தி வாய்ந்தவராக இருப்பதால் அவர்கள் இங்கு சக்தியற்றவர்கள்.

சம்பந்தரின் தேவாரப் பதிகங்கள் மட்டுமின்றி, அப்பர், சுந்தரர் ஆகியோரும் இக்கோயிலில் சிவபெருமானை வழிபட்டுள்ளனர்.

கோயிலில் பஞ்ச பூத லிங்கங்கள் மற்றும் ஜ்யேஷ்ட தேவ் உட்பட சில அசாதாரண தெய்வங்களின் சன்னதிகள் உள்ளன.

சோழர் காலத்தில் கட்டப்பட்ட இக்கோயில், சோழ, பாண்டிய, நாயக்கர் காலத்து கல்வெட்டுகள் உள்ளன. இந்த கல்வெட்டுகளில் ஒன்று இந்த இடத்தை ராஜ கம்பீர சதுர்வேதி மங்கலம் என்று அழைக்கிறது.

இது பக்தர்கள் மத்தியில் மிகவும் பிரபலமான கோயிலாக இருந்தாலும், இந்த ஊரில் தங்கும் வசதிகள் எதுவும் இல்லை. அதிர்ஷ்டவசமாக, திருவாரூர், கும்பகோணம் மற்றும் மயிலாடுதுறை ஆகியவை 20 முதல் 40 கிமீ தொலைவில் உள்ளன, மேலும் போதுமான தங்குமிட வசதிகள் உள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும்: ராஜராஜ குருக்கள்: 94424 03926 / 97887 59330.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s