ஆரண்யேஸ்வரர், கீழ திருக்காட்டுப்பள்ளி, நாகப்பட்டினம்


காவேரி ஆற்றங்கரையில் திருக்காட்டுப்பள்ளி என்று இரண்டு இடங்கள் உள்ளன. ஒன்று அக்னீஸ்வரர் கோயிலின் இருப்பிடமான திருச்சிக்கும் தஞ்சாவூருக்கும் இடையில் அமைந்துள்ள மேல திருக்காட்டுப்பள்ளி. மற்றொன்று, திருவெண்காடு ஸ்வேதாரண்யேஸ்வரர் கோவிலுக்கு மிக அருகில் அமைந்துள்ள கீழ் திருக்காட்டுப்பள்ளி.

தேவர்களை பயமுறுத்தியதற்காக விஸ்வரூபன் என்ற அரக்கன் இந்திரனால் கொல்லப்பட்டான். எனவே அவனது தந்தை ஒரு யாகம் செய்து விஸ்வரூபனின் மரணத்திற்கு பழிவாங்க மற்றொரு அரக்கன் விருத்திராசுரனை உருவாக்கினார். இந்திரன் தாதீசி முனிவரின் முதுகுத்தண்டில் இருந்து வஜ்ராயுதத்தைப் பெற்று விருத்திராசுரனை அழித்தார். ஆனால் இந்த கொலைகளால், அவர் பாவங்களைச் சேகரித்து, தேவர்களின் அதிபதி என்ற பதவியை இழந்தார். குருவின் ஆலோசனைப்படி, இந்திரன் இங்குள்ள சிவபெருமானை வழிபட்டு, பாவங்கள் நீங்கி, தேவர்களின் தலைவனாக மீண்டும் அமர்த்தப்பட்டான்.

பிரம்மா இங்கு 10 சிவலிங்கங்களை உருவாக்கி வழிபட்டதாக கூறப்படுகிறது, அவற்றில் ஏழு மட்டுமே உள்ளது – இவை பிரகாரத்தில் உள்ளன. முனியேஸ்வரர், பிரம்மேஸ்வரர், அகஸ்தீஸ்வரர், புல்ஸ்தீஸ்வரர், வியாக்ரபாதேஸ்வரர், சக்ரேஸ்வரர் மற்றும் கபாலீஸ்வரர் என்பவை ஏழு. பிரம்மேஸ்வரரை வணங்கினால் 1000 அஸ்வமேத யாகங்கள் செய்த பலன் கிடைக்கும் என்பது நம்பிக்கை.

இந்த இடம் முழுவதும் காடாக இருந்ததால் இறைவன் ஆரண்யேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். அதே காரணத்திற்காக இந்த இடம் காட்டுப்பள்ளி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. சிவன் அழகான இறைவனாக இருப்பதால், அவர் ஆரண்ய சுந்தரேஸ்வரர் மற்றும் காட்டு-அழகர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

ஒரு கந்தர்வன் நண்டாக மாறும்படி சபிக்கப்பட்டான். அவர் இங்குள்ள விநாயகரை வழிபட்டு, தனது அசல் வடிவத்தை மீட்டெடுத்தார். இங்குள்ள விநாயகர் நண்டு விநாயகர் அல்லது கர்கட கணபதி என்று அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் அவரது வாகனமாக எலிக்கு பதிலாக நண்டு காணப்படுகிறார்.

இப்பகுதியில் “பஞ்ச ஆரண்ய க்ஷேத்திரங்கள்” என்று அழைக்கப்படும் இரண்டு கோவில்கள் உள்ளன, அவை ஒவ்வொன்றும் 5 கோவில்கள் கொண்டவை, அவை காடுகளாக இருந்த இடத்தில் அமைந்துள்ளன. இக்கோயில் தலச்சங்காடு, சாயவனம், பல்லவனேஸ்வரம் (பூம்புகார்), திருவெண்காடு, கீழ் திருக்காட்டுப்பள்ளி ஆகிய தொகுதிகளில் ஒன்றான கோயில் ஆகும்.

மையக் கோயில் 1500 ஆண்டுகள் பழமையானது என்று நம்பப்படுகிறது, மேலும் கட்டுமானக் கோயில் முக்கியமாக சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது. இக்கோயில் சில தனித்துவமான கட்டிடக்கலை மற்றும் உருவக கூறுகளையும் கொண்டுள்ளது. மேற்கு நோக்கிய ஆலயம், ஒரே இடத்தில் இருந்து சிவன் மற்றும் பார்வதி இருவரையும் வழிபடும் வகையில் அமைக்கப்பட்டுள்ளது. பிரதான லிங்கம் சதுர ஆவுடையில் உள்ளது. பிரம்மாவால் உருவாக்கப்பட்ட தச-லிங்கம் ஒரே ஆவுடையில் இரண்டு லிங்கங்களை உள்ளடக்கியது – ரெட்டை லிங்கம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

இங்குள்ள தட்சிணாமூர்த்தி ராஜயோக தட்சிணாமூர்த்தி என்று அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் சதுர பீடத்தில் ஆறு (வழக்கமான நால்வருக்குப் பதிலாக) முனிவர்களுடன் காட்சியளிக்கிறார். தட்சிணாமூர்த்தி சன்னதியில் நின்று பார்த்தால், கடல் அலைகள் சற்றே தொலைவில் (5 கி.மீ.க்கு மேல்) இருந்தாலும் கேட்கும்.

கோயிலின் நான்கு மூலைகளிலும் நான்கு தீர்த்தங்கள் உள்ளன. மகாகால முனிவர்களும், ஆரண்ய முனிவர்களும் கர்ப்பக்கிரகத்தின் வெளிப்புறச் சுவரில் முறையே சங்கு ஊதி சிவபூஜை செய்வதாக சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

இந்த கோவில் அகோர பீடமாக கருதப்படுகிறது. இங்கு தனி நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை.

செல்வம், பதவி, அதிகாரம் போன்றவற்றை இழந்தவர்கள் இங்குள்ள சிவபெருமானை வழிபட்டால் மீண்டும் பெறலாம் என்பது நம்பிக்கை.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

திருவெண்காட்டில் உள்ள ஸ்வேதாரண்யேஸ்வரர் கோவில் (புதன் ஸ்தலம்) அருகில் உள்ளது.

அருகிலுள்ள பகுதியில் உள்ள வேறு சில கோவில்களை குருக்கள் கவனித்துக்கொள்கிறார், அதனால் எல்லா நேரமும் கிடைக்காமல் போகலாம் என்பதை நான் புரிந்துகொள்கிறேன். எனவே, நாங்கள் கோயிலுக்குச் சென்றபோது, அது ஆரம்பத்தில் பூட்டப்பட்டிருந்தது, ஆனால் பிரதான நுழைவாயிலுக்கு வடக்கே அமைந்துள்ள வீட்டில் பூசாரி எண் கிடைத்தது. குருக்களிடம் பேசிவிட்டு, வீட்டில் இருந்த பெண்மணி சாவியைப் பயன்படுத்தி கோயிலைத் திறந்து எங்களை உள்ளே அனுமதித்தார்.

போன்: 98425 93244; ராஜசுந்தரேச சிவாச்சாரியார்: 94439 85770

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s