வண்டுதுறைநாதர், திருவண்டுதுறை, திருவாரூர்


நிச்சயமாக நாம் அர்த்தநாரீஸ்வரரின் புராணத்தைப் படித்திருப்போம், ஆனால் இந்த கோயிலும் அதன் புராணமும் அதன் சிற்பங்களும் அந்தக் கதையை உயிர்ப்பிக்கிறது. மன்னார்குடி-திருத்துறைப்பூண்டி-நாகப்பட்டினம் வழித்தடத்தில் உள்ள பல்வேறு கோயில்களுக்கு – குறிப்பாக பாடல் பெற்ற தலங்களுக்கு – திருவந்துதுறை ஒரு தொடக்க புள்ளியாக இருக்கும்.பிருங்கி முனிவர் சிவபெருமானின் தீவிர பக்தர் மற்றும் மற்ற அனைத்து கடவுள்களைத் தவிர்த்து சிவனை வழிபட்டார், இது பார்வதியை வருத்தப்படுத்தியது., அவள்அவரது இரத்தம் முழுவதையும் வடிகட்டினாள் மற்றும் சதையை (மனித உடலின் பெண்ணிய அம்சமாகக் கருதப்படுகிறாள்) அகற்றி, பிருங்கியை வெறும் எலும்புகளாகக் குறைத்தாள். அப்படியிருந்தும், பிருங்கி அவளை ஒப்புக்கொள்ள மறுத்து, சிவபெருமானை மட்டும் தொடர்ந்து வழிபட்டார். இதைப் பார்த்த பார்வதி, சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்து, அர்த்தநாரீஸ்வரரை (பாதி பார்வதி, பாதி சிவன்) உருவாக்கி, பாதியாக மாறினாள். இறைவனும் அன்னையும் பிரிக்க முடியாதவர்கள் என்பது பிருங்கிக்கு இன்னும் புரியவில்லை. அதனால் அவர் தேனீயின் வடிவத்தை எடுத்து சிவபெருமானுக்கு மட்டும் பிரதக்ஷிணம் செய்ய முயன்றார், நடுவில் துளை போட்டு. இது தேவியை மிகவும் கோபப்படுத்தியது, முனிவரை எப்போதும் தேனீயாக இருக்கும்படி சபித்தாள். அவரது முட்டாள்தனத்தை உணர்ந்த முனிவர் கருணை கோரினார், அன்பான அன்னை பார்வதி அவரை ஆசீர்வதித்தார், தானும் இறைவனும் பிரிக்க முடியாதவர்கள் என்று அவருக்கு அறிவுறுத்தினார். இரட்சிப்பைப் பெற இருவரையும் பிரார்த்தனை செய்யும்படியும் அறிவுறுத்தினாள். பிருங்கி தேனீயாக உள்ளே தங்கியதால், இறைவனுக்கு வண்டுறைநாதர் அல்லது வண்டுதுறைநாதர் என்று பெயர்.

இங்குள்ள இறைவன் ஒரு சுயம்பு மூர்த்தி. சிவபூஜையின் பலனையும் பலனையும் உலகுக்குக் காட்ட விஷ்ணு பகவான் இங்கு வேண்டினார். பிரம்மா தனது படைப்புக் கலையின் மீதான தடையை நீக்க இங்கு வேண்டிக்கொண்டார்.

ஹரிச்சந்திரா மற்றும் தியாகசோழன் (முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தியின் மகன்) உள்ளிட்ட பல்வேறு மன்னர்கள் இங்கு பிரார்த்தனை செய்ததாக கூறப்படுகிறது.

நங்கை என்ற பெண் முனிவர், இங்குள்ள தூசித் துகள்களை லிங்கங்களாகக் கண்டு, வடக்குத் திசையைப் பார்த்துப் பிரார்த்தனை செய்தாள். இதனால் இக்கோயிலில் உள்ள நந்தி வடக்கு நோக்கி உள்ளது. இன்றும் கருவறையில் உள்ள கோமுகத்தில் காதுகளை வைத்தால் தேனீயின் ஓசை கேட்கும் என்று கூறப்படுகிறது.

மேற்கு கோஷ்டத்தில், லிங்கோத்பவருக்குப் பதிலாக, ரிஷப வாகனத்தில் அர்த்தநாரீஸ்வரரின் முற்றிலும் அற்புதமான மற்றும் சிக்கலான செதுக்கப்பட்ட கல் சிலை உள்ளது. இதேபோல், வடக்கு கோஷ்டத்தில் உள்ள பிக்ஷாடனர் வெறுமனே பிரமிக்க வைக்கிறார்.

கோயில் பூசாரி கோயிலின் மேற்கு நுழைவாயிலை ஒட்டிய வீட்டில் வசிக்கிறார், இல்லையெனில் கோயில் மூடப்பட்டிருந்தால் எளிதில் அடையலாம்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s