அக்னீஸ்வரர், கஞ்சனூர், தஞ்சாவூர்


கடலைக் கலக்கிய பிறகு, தேவர்கள், விஷ்ணுவின் மோகினியின் சில தந்திரங்களின் உதவியுடன், அமிர்தம் அனைத்தையும் தங்களிடம் வைத்துக் கொண்டனர். கோபமடைந்த அசுரர்கள் தங்கள் ஆசான் சுக்ராச்சாரியாரிடம் முறையிட்டனர், அவர் இப்போது அழியாத தேவர்களை பூலோகத்தில் பிறப்பார்கள் என்று சபித்தார். கவலையுற்ற தேவர்கள் வியாச முனிவரை அணுகி ஆலோசனை கேட்டனர். காவேரி ஆறு வடக்கே பாயும் கஞ்சனூரில் சிவனை வழிபட வேண்டும் என்று முனிவர் பரிந்துரைத்தார், எனவே இது மங்களகரமானதாக கருதப்படுகிறது. தேவர்கள் சிபாரிசு செய்தபடியே செய்தார்கள், சிவன் அவர்களுக்கு இங்கு அருள்பாலித்தார். பின்னர், தேவர்களுக்கும் அசுரர்களுக்கும் இடையே நடந்த மற்றொரு சண்டையில், சுக்ராச்சாரியார் அசுரர்களை வாழ வைக்க மிருது சஞ்சீவினி மந்திரத்தை பயன்படுத்தினார். அசுரர்களின் எண்ணிக்கை அதிகமாகிவிடுமோ என்று கவலைப்பட்ட சிவன் சுக்ராச்சாரியாரை விழுங்கி யோக நிஷ்டையில் தன் வயிற்றில் வைத்துக்கொண்டார். சிவனே நேரடியாக சுக்ராச்சாரியாரை வென்றதால், இந்த இடம் சுக்ர தோஷத்திற்கு பரிகார ஸ்தலமாக கருதப்படுகிறது.

பிரளயத்திற்குப் பிறகு, பூலோகம் மீண்டும் மக்கள்தொகையைத் தொடங்குவதற்காக, பிரம்மா தேவலோகத்தில் ஒரு பெரிய யாகத்தைத் தொடங்கினார். யாகத் தீக்கு காமதேனுவின் பாலில் செய்யப்பட்ட நெய் ஊட்டப்பட்டது, மேலும் அக்னி அனைத்து தேவர்களுக்கும் ஆஹுதியை (பிரசாதம்) விநியோகிக்கும் பணியை மேற்கொண்டார். ஆனால் அக்னி, பல்வேறு காரணங்களால் அவ்வாறு செய்யாமல், பிரசாதம் அனைத்தையும் தன்னிடமே வைத்துக் கொண்டார். இந்த குற்றத்திற்காக, அக்னி தொழுநோயால் சபிக்கப்பட்டார், மேலும் பலிகளின் ஒரு பகுதியாக இருக்கும் உரிமையை இழந்தார். மருத்துவத்தில் வல்லவர்கள் என்று சொல்லப்படும் அஸ்வினி இரட்டையர்களால் கூட வருந்திய அக்னியைக் குணப்படுத்த முடியவில்லை, இறுதியில் பிரம்மாவிடம் ஆலோசனைக்காகச் சென்றார். பிரம்மா அவரை பலசவனம் சென்று சிவனை வழிபடுமாறு அறிவுறுத்தினார். அக்னி அவ்வாறே செய்து, இங்கு ஒரு தீர்த்தத்தை உருவாக்கி, அதில் கங்கை, யமுனை மற்றும் சரஸ்வதி நதிகளின் நீரை வரவழைத்து, நோய் நீங்கி குணமடைந்தார்.

பிரம்மாவின் யாகம் அக்னியின் தவறான செயல்களால் பாதிக்கப்பட்டதால், பூலோகத்தை மீண்டும் குடியமர்த்துவதில் வெற்றிபெற முடியவில்லை. இதைக் கண்டு கவலைப்பட்ட பிரம்மாவும் இத்தலத்திற்கு வந்து பார்வதியுடன் பிரம்மாவுக்குத் தன் கல்யாணக் கோலத்தில் தோன்றிய சிவனை வணங்கி, பிரம்மாவுக்கு உலக பொழுது போக்கு அமைய அருள்புரிந்தார்.

நடராஜர் பராசர முனிவருக்கு இங்கு முக்தி தாண்டவ தரிசனம் அருளினார். முக்தி மண்டபம் என்று அழைக்கப்படும் இங்குள்ள நடராஜர் சபையில் நடராஜர் மற்றும் சிவகாமசுந்தரியின் கல் உருவங்களும் உள்ளன.

மிகவும் கற்றறிந்த மாண்டவ்ய முனிவர், அவரது மனைவி ஹேமாவதியின் ஆதரவுடன் இங்கு தவறாமல் தவம் செய்து சிவ வழிபாடு செய்து வந்தார். காலப்போக்கில், அவர்களுக்கு ஆறு மகன்கள் பிறந்தனர். முனிவர் இறந்த பிறகு, மகன்கள், அந்தந்த மனைவிகளின் தவறான அறிவுரைகளைக் கேட்டு, தங்கள் தாயை மோசமாக நடத்தினார்கள். இதன் விளைவாக, ஹேமாவதி இறந்தவுடன், மகன்கள் தங்கள் தாயை கவனித்துக் கொள்ளாததால், திருமண கொலைக்கு சமமான பாவத்தால் பாதிக்கப்பட்டனர். இதற்கு சாபம் என்னவெனில், பிறந்தவுடனேயே அவர்களது சொந்தக் குழந்தைகள் இறந்து போனது. வேதனை பொறுக்க முடியாமல், கௌதம முனிவரை அணுகிய அவர்கள், தங்களின் நிலையை உணர்ந்து, காவேரி ஆறு வடக்கு நோக்கி பாயும் கஞ்சனூரில் உள்ள திருக்கொடிக்கா, திருவாவடுதுறை, ஆடுதுறை, திருமங்கலக்குடி, திருமாந்துறை உள்ளிட்ட கோவில்களிலும் சிவனை வழிபடுமாறு கேட்டுக் கொண்டனர். மாண்டவ்யரின் மகன்கள் அவ்வாறு செய்து இறுதியில் தங்கள் சாபத்திலிருந்து குணமடைந்தனர்.

பிரம்மபுரி, அக்னிபுரம், பராசரபுரம், பலசவனம், முக்தி க்ஷேத்திரம் மற்றும் சுவாரஸ்யமாக, கம்சபுரம் உள்ளிட்ட பல பெயர்கள் இந்த இடத்திற்கு முன்பிருந்தன. இந்த பெயர்கள் முக்கியமாக மேலே குறிப்பிடப்பட்ட பல்வேறு ஸ்தல புராணங்களுக்கு பொருந்தும் என்றாலும், கடைசியாக கம்சன் (மகாபாரதத்தைச் சேர்ந்த உக்ரசேனனின் மகன்) இங்கு வழிபட்டதாக நம்பப்படுகிறது. கம்சன்-ஊர், காலப்போக்கில் கஞ்சனூராக சிதைந்தது. சுக்ரனின் பெயர்களில் ஒன்று கஞ்சன் என்று ஒரு விளக்கம் / பார்வை உள்ளது, இது கஞ்சனூர் என்ற பெயரை உருவாக்குகிறது.

ஒரு பக்தியுள்ள விவசாயி, தனது பயிர்களிலிருந்து காய்கறிகளை முதலில் சிவனிடம் அளித்து, பின்னர் தனது பக்தர்களுக்கு உணவளித்து, அவற்றை தனது சொந்த நோக்கத்திற்காக பயன்படுத்துவார். ஒரு நாள், அவரால் அறுவடை செய்ய முடிந்தது ஒரு சுரைக்காய், அதனால் அவர் அதை இறைவனுக்கு வழங்க தயங்கினார், அதற்கு பதிலாக விதைகளை மீண்டும் நடவு செய்ய பயன்படுத்தினார். சிவன் ஒரு பக்தர் வேடத்தில் விவசாயியின் வீட்டிற்கு வந்து உணவு கேட்டார். விவசாயி என்ன செய்வது என்று தெரியாமல் தவித்தபோது, அந்த பக்தர் விவசாயியிடம் “ஒரு பாதி விதைக்கு, ஒரு பாதி கறிக்கு” (ஒரு பாதி விதைக்காகவும், மற்ற பாதியை உணவுக்காகவும்) வைத்திருக்கும்படி பரிந்துரைத்தார். விவசாயி உடனடியாக இந்த ஆலோசனையை ஏற்று, பக்தருக்கு உணவு வழங்கினார், அவர் தனது உண்மையான வடிவத்தைக் காட்டி விவசாயியை ஆசீர்வதித்தார். அன்று முதல் அவர் சுரைக்காய் பக்தர் என்று அழைக்கப்பட்டார்.

சைவ சமயத்தில் உள்ள 63 நாயன்மார்களில் 2 மகான்களுடன் கஞ்சனூர் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. இது மணக்கஞ்சார நாயனாரின் அவதார ஸ்தலமாகும், மேலும் கலிக்காம நாயனார் இங்கு திருமணம் செய்து கொண்டார்.

இங்குள்ள கோயில் இடைக்கால சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது, விஜயநகர வம்சத்தால் புதுப்பிக்கப்பட்டது. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் சோழ மன்னர்களான விக்ரம சோழன் மற்றும் குலோத்துங்க சோழன் முதலாம் பிறரையும் குறிப்பிடுகின்றன.

இங்குள்ள லிங்கம் அபிஷேகத்தின் போது ஊற்றப்படும் எண்ணெய் முழுவதையும் உறிஞ்சுவதாக கூறப்படுகிறது. கோயில் கிழக்கு நோக்கியிருந்தாலும், பிரதான நுழைவாயில் தெற்கிலிருந்து உள்ளது. இக்கோயிலில் 5 அடுக்கு ராஜகோபுரம் உள்ளது, ஆனால் இங்கு திரளான பக்தர்கள் வழிபடுவதற்கு வசதியாகக் கட்டப்பட்டுள்ள மேற்கூரைப் பகுதியின் காரணமாக, அது சாலையில் இருந்து தெளிவாகத் தெரியவில்லை. சிவனே இங்குள்ள சுக்ரனைப் பிரதிபலிப்பதாலும், செல்வச் செழிப்புடன் பக்தர்களுக்கு அருள்பாலிப்பதாலும், இக்கோயிலுக்கு முதலில் தனி நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை. இந்த இடம் சிவன் மற்றும் பார்வதியின் கல்யாண கோலத்தை குறிக்கிறது (எனவே அவர்களின் திருமணத்தின் பிரம்மாவின் பார்வையுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது).

கஞ்சனூர் கஞ்சனூரில் பிறந்த வைஷ்ணவக் குடும்பத்தைச் சேர்ந்த ஹர தத்தாவின் கதைகளால் நிரம்பியுள்ளது. ஹரதத்தன் மற்றும் இந்தக் கோயிலைப் பற்றிய கதைகளில், அவர் கோயிலில் உள்ள கல் நந்திக்கு புல் ஊட்டுவதும், தட்சிணாமூர்த்தியால் நேரடியாக சிவஞானம் செய்வதும் ஆகும். இது தட்சிணாமூர்த்தி சன்னதியில் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது, அங்கு முயலகனின் மீது கால் வைப்பதற்கு பதிலாக, தட்சிணாமூர்த்தி ஹரதத்தை கற்பிப்பது போல் காட்டப்பட்டுள்ளது. இந்த கோவிலில் ஹர தத்தாவின் வாழ்க்கையின் பல சிற்பங்களும் இடம்பெற்றுள்ளன. ஹரதத்த சிவாச்சாரியாருடன் உள்ள தொடர்பு காரணமாக, அருகிலுள்ள வரதராஜப் பெருமாள் கோயிலிலும் அக்னீஸ்வரர் மற்றும் கற்பகாம்பாள் மூர்த்திகள் உள்ளன.

அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இக்கோயிலில் உள்ள முருகனைப் பற்றி பாடியுள்ளார்.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

இந்த கோவில் கும்பகோணம் நவக்கிரகம் கோவில்களின் ஒரு பகுதியாக இருக்கும் சுக்ர ஸ்தலமாகும், மேலும் கஞ்சனூர் சப்த ஸ்தானம் என்று அழைக்கப்படும் 7 கோவில்களின் மைய புள்ளியாகவும் உள்ளது.

சுக்ர ஸ்தலமாக இது சுக்ர தோஷம் நிவர்த்தி செய்யும் பிரார்த்தனா ஸ்தலமாகும். மயிலாடுதுறைக்கும் கும்பகோணத்துக்கும் நடுவில் அமைந்துள்ள இக்கோயில், பல்வேறு குறிப்பிடத்தக்க கோயில்களால் சூழப்பட்டுள்ளது – குறிப்பாக பாதல் பெட்ரா ஸ்தலங்கள் மற்றும் திவ்ய தேசம் கோயில்கள்.

தியாகராஜ சிவாச்சாரியார்: 98432 85689

தொலைபேசி: 0435 2470155

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s