பாடலீஸ்வரர், திருப்பாதிரிப்புலியூர், கடலூர்


ஒருமுறை சொக்கட்டான் விளையாடிக் கொண்டிருக்கும் போது பார்வதி சிவாவின் கண்களை தன் கைகளால் மூடினாள். எவ்வாறாயினும், இந்த விளையாட்டுத்தனமான செயல் தீவிரமான விளைவுகளை ஏற்படுத்தியது, ஏனெனில் இது முழு பிரபஞ்சத்தையும் ஸ்தம்பிதப்படுத்தியது. தன் தவறை உணர்ந்து, தன்னை மன்னிக்கும்படி சிவனிடம் மன்றாடினாள், ஆனால் இறைவன் பூமியில் உள்ள 1008 சிவாலயங்களில் வழிபாடு செய்யுமாறு வேண்டினான். அவளது இடது கண்ணும் இடது தோளும் இயற்கைக்கு மாறான துடிப்பை அனுபவித்த இடத்தில் தான் அவளுடன் சேருவேன் என்றும் அவன் அவளிடம் கூறினான். இது திருப்பாதிரிப்புலியூரில் நடந்தது, பார்வதி 1007 தலங்களில் வழிபட்ட பிறகு, அவள் அரூப நிலையில் தவம் செய்து கொண்டிருந்தாள். அவள் பின்னர் சிவனுடன் இணைந்தாள் – அதுவும் அரூப நிலையில் – இங்கே.

பிற மத நம்பிக்கைகளை சேர்ந்தவர்கள் அப்பருக்கு பலவிதமான தண்டனை மற்றும் சித்திரவதைகளை அளித்தனர். அவற்றில் ஒன்று, அவரை ஒரு பெரிய பாறாங்கல்லில் கட்டி, அதை கடலுக்கு வெளியே தள்ளுவது, துறவி அந்த கற்பாறையுடன் மூழ்கிவிடும் என்று நம்பினார். சிவபெருமானின் அருளால், பாறாங்கல் மிதந்து, இத்தலத்தின் அருகே உள்ள கடற்கரையில் தங்கியது. கையில் பிடித்த கலப்பையுடன் அப்பர் இங்கு ஒரு தனி சன்னதியில் அமர்ந்த நிலையில் சித்தரிக்கப்படுகிறார் (பொதுவாக அப்பர் நிற்பது போன்ற சித்தரிப்பு). கோயிலுக்குள் அப்பரின் கதையை விளக்கும் பலகையும் உள்ளது. அப்பர் கரைக்கு வருவதற்கு சிவன் உதவியதால், அவர் இங்கு கரையேற்றீஸ்வரர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

கெடிலம் ஆறு தெற்கே வளைந்து, கிழக்கு நோக்கிச் சென்று கடலில் சேரும் இடத்திற்கு அருகில் இந்தக் கோயில் உள்ளது. அப்பர் இக்கோயிலுக்கு வழிபட வந்த காலத்தில், ஆற்றின் போக்கு முற்றிலும் வேறுபட்டதாக நம்பப்படுகிறது. துறவி தடையின்றி வழிபட, சிவபெருமான் நதியின் போக்கை மாற்றினார்.

இத்தலத்தின் பெயர் பாதிரி மற்றும் புலியூர் என இரண்டு பகுதிகள் உள்ளன. பத்திரி என்பது பத்திரி மரத்தைக் குறிக்கிறது, இது இந்தக் கோயிலின் ஸ்தல விருட்சமாகவும் உள்ளது (பழங்கால மரம் – ஆதி பத்திரி என்று அழைக்கப்படுகிறது – இன்றும் கோயிலின் பிரகாரத்தில் காணப்படுகிறது). வியாக்ரபாதர் இங்கு பதஞ்சலியுடன் சேர்ந்து வழிபட்டதால் இந்தப் பெயரின் புலியூர் பகுதி வந்தது. அவர்கள் ஒன்றாகச் சென்று வழிபட்ட ஒன்பது தலங்களும் கூட்டாக நவ-புலியூர் என்று அழைக்கப்படுகின்றன; அவை பெரும்பற்றப்புலியூர் (சிதம்பரம்), திருப்பாதிரிப்புலியூர் (இக்கோயில்), சிறுபுலியூர், எருகத்தாம்புலியூர், பெரும்புலியூர், ஓமாம்புலியூர், அத்திப்புலியூர், தப்ளாம்புலியூர், கானத்தாம்புலியூர். பிற்காலத்தில் வியாக்ரபாதர் இங்கு முக்தி அடைந்தார் என்று நம்பப்படுகிறது.

வியாக்ரபாத முனிவரின் மகன் உபமன்யு தேவியை வழிபட்டுக் கொண்டிருந்தபோது, எதிர்பாராதவிதமாக அவரது கால் மூர்த்தியின் மீது மோதியது. இருந்தபோதிலும், இங்குள்ள அம்மனை வழிபட்டாலே முக்தி கிடைக்கும் என்று அவர் சபிக்கப்பட்டார். ஒரு நாள், ஆதிராஜன் என்ற மன்னன் வேட்டையாடச் சென்று, பாதுகாப்புக்காக இந்த இடத்திற்குள் நுழைந்த முயலை விரட்டினான். தேவியின் வார்த்தைகளை நினைவுகூர்ந்து, அது இங்குள்ள அம்மனிடம் பிரார்த்தனை செய்தது, மேலும் உபமன்யு தனது அசல் வடிவத்தை மீண்டும் பெற்றார்.

அருணகிரிநாதர் திருப்புகழில் இக்கோயிலில் முருகன் மீது பாடியுள்ளார்.

மற்ற கோவில்களுடன் ஒப்பிடும்போது இந்த கோவிலில் உள்ள வழக்கத்திற்கு மாறான நடைமுறைகளில் ஒன்று, இரவில் கோவில் மூடப்படும் போது, பார்வதி சிவபெருமானுடன் சேர பள்ளியறைக்கு செல்வது. இது பொதுவாக நேர்மாறாக இருக்கும். மேலும், அம்மன் சன்னதியை விட மூலவரின் கர்ப்பகிரகத்தை ஒட்டி பள்ளியாறை அமைந்துள்ளது.

பெருங்கோயில், காரக்கோயில், ஞானர்கோயில், குடிக்கோயில், இளங்கோயில், மணிக்கோயில், அழகோயில், மாடக்கோயில், பூங்கோயில் என 9 வகையான கட்டமைப்புக் கோயில் கட்டுமானங்களை இலக்கிய ஆதாரங்கள் குறிப்பிடுகின்றன.

இன்று நாம் காணும் கட்டிடக் கோயில் பல்லவர் காலத்திலிருந்தது, அதன் பிறகு சோழர்களால் புதுப்பிக்கப்பட்டது. கோவில் வகைகளில், இந்த கோவில் ஞானசர் கோயில் வகையின் கீழ் வருகிறது. ஞாழர் என்பது கொண்டை, கொங்கு, தேக்கு மற்றும் பத்திரி போன்ற குறிப்பிட்ட வகை மரங்களைக் கொண்ட மரங்களைக் குறிக்கிறது. ஞாஜர் கோயில்கள் என்பது தலைமை தெய்வம் அல்லது கோயிலே இந்த வகையான மரங்களால் கட்டப்பட்டதாகும். இக்கோயிலில் உள்ள அப்பரின் பதிகம் ஞாழர் கோயில் என்றும் குறிப்பிடுகிறது, அவர் காலத்தில் இந்தக் கோயில் மரத்தால் கட்டப்பட்டிருக்கலாம் என்று கூறுகிறது.

கோவிலில் சில பிரமாதமான கட்டிடக்கலை மற்றும் சிற்ப வேலைப்பாடுகள் மற்றும் உள் சுவர்களில் அடிப்படை புதைப்பு படங்கள் உள்ளன. சுவாரஸ்யமாக, இங்கு விநாயகர் கையில் ஆயுதங்கள் ஏதுமின்றி காட்சியளிக்கிறார் – அதற்கு பதிலாக, அவர் பாதிரி மலர் மாலையுடன் காட்சியளிக்கிறார். இங்குள்ள சிவனை 3 முறை சிதம்பரத்திலும், 8 முறை திருவண்ணாமலையிலும், 16 முறை காசியிலும் வழிபட்டதற்கு சமம் என்பது ஐதீகம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04142-236728; 98949 27573; 94428 32181

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s