முல்லைவன நாதர், திருமுல்லைவாசல், நாகப்பட்டினம்


பஞ்சாக்ஷர மந்திரத்தின் பொருளைப் புரிந்து கொள்ள விரும்பிய பார்வதி இங்கு சிவனை வழிபட்டாள். அவளுடைய பிரார்த்தனை மற்றும் வேண்டுகோளுக்கு செவிசாய்த்து, சிவன் அவளுடைய குருவாக தோன்றி, அவளுக்கு பஞ்சாக்ஷர மந்திரத்தில் தீட்சை கொடுத்தார். இங்கு பஞ்சாக்ஷர மந்திரத்தை ஜபிப்பவர்கள் – குறிப்பாக அமாவாசை, பவுர்ணமி மற்றும் கிரகண நாட்களில் – மறுபிறப்பு சுழற்சிக்கு உட்படுத்தப்பட மாட்டார்கள் என்று நம்பப்படுகிறது. மேலும், சிவன் இங்கு பார்வதியின் குருவாகஉருவெடுத்ததால், கல்வியில் வெற்றி பெற விரும்புவோருக்கு இது ஒரு பிரார்த்தனா ஸ்தலமாகும்.

இத்தலத்தில், சிவனும், பார்வதியும் குருவாகவும், சிஷ்யராகவும் காட்சியளித்ததால், இக்கோயிலில் பள்ளியறை இல்லை, எனவே பள்ளியறை பூஜை இல்லை. பொதுவாக ஒரு நாளைக்கு இரண்டு முறை செய்யப்படுகிறது.

முற்கால சோழ மன்னனும் கரிகால சோழனின் தாத்தாவுமான கிள்ளி வளவன் பயங்கரமான தோல் நோயால் அவதிப்பட்டு வந்தான். அவரது மருத்துவர்களின் ஆலோசனையின் பேரில், அவர் இந்த கோவிலில் வழிபாடு செய்து, கோவில் குளத்தில் நீராடி, அவருக்கு நோய் குணமானது.

சோழ மன்னன் ஒருவனும் அவனது பரிவாரங்களும் கடலில் குளிப்பதற்கு அருகிலேயே இந்த இடத்திற்கு வந்தனர். துரதிர்ஷ்டவசமாக, அந்த இடம் முல்லைச் செடிகளால் காடுகளால் சூழப்பட்டது, சுற்றிச் செல்வது கடினம் – அதனால் அரசனின் குதிரை அதன் கால்களை செடிகளில் சிக்க வைத்தது. அதை விடுவிக்க, ராஜா தனது வாளால் புண்படுத்தும் செடிகளை வெட்டத் தொடங்கினார், அவர் எதையோ கடுமையாகத் தாக்கினார், மேலும் இரத்தம் வெளியேறத் தொடங்கியது. அதிர்ச்சியடைந்த மன்னன், அந்த இடத்தை தோண்டி எடுக்கும்படி தன் குழுவினருக்கு உத்தரவிட்டான், புதிதாக ரத்தம் கசிந்த ஒரு சுயம்பு சிவலிங்கத்தைக் கண்டான். இந்த சம்பவத்தால் மனவேதனை அடைந்த அரசன் தன் உயிரை மாய்த்துக் கொள்ள முயன்றான். அப்போது சிவனும் பார்வதியும் ரிஷப வாகனத்தில் தோன்றி மன்னனை தடுத்து நிறுத்தினர். பின்னர் அவர்கள் அவரை ஆசீர்வதித்தார்கள், அதன் பிறகு ராஜா இங்கு ஒரு கோயிலைக் கட்ட உத்தரவிட்டார், அவர் அடித்த லிங்கத்தை நிறுவினார். இந்த புராணத்தின் ஒரு பதிப்பு, கேள்விக்குரிய சோழ மன்னன் கிள்ளி வளவன் என்று கூறுகிறது.

வாமதேவ முனிவரின் மூத்த மகனான சுசவி, தனது தந்தையின் அஸ்தியை பல்வேறு புனித தலங்களில் மூழ்கடித்துக் கொண்டிருந்தார். அவர் இங்கே செய்தபோது, அவை மரகதங்களாக மாறின! ஆச்சரியமடைந்த சூசவி, தனது தந்தையின் ஆன்மா சிவனின் திருவடிகளை அடையச் செய்து, இங்கு பித்ரு பூஜையை நடத்தினார்.

அன்றைய காலத்தில் இங்கு இருந்த முல்லை செடிகளால் இந்த இடம் பெயர் பெற்றது. வாசல் இது உப்பனாறு ஆற்றின் ஒரு திறப்பு அல்லது கடல் நுழைவாயிலாக இருந்ததைக் குறிக்கிறது. பழங்காலத்தில், சென்னைக்கு அருகில் அமைந்துள்ள திருமுல்லைவாசலில் இருந்து வேறுபடுத்துவதற்காக, இந்த இடம் தென் திருமுல்லைவாசல் என்று அழைக்கப்பட்டது.

கிள்ளி வளவனின் காலவரிசை உறுதியாக இல்லை, மேலும் அவர் முதன்மையாக சங்க இலக்கியங்களில் குறிப்பிடப்படுகிறார். வெவ்வேறு காலகட்டங்களில் அந்தப் பெயரில் வெவ்வேறு மன்னர்களைப் பற்றிய குறிப்புகளும் உள்ளன. எனவே, இக்கோயிலைக் கட்டிய கிள்ளி வளவன் முற்காலச் சோழ மன்னனும், கரிகாலச் சோழனின் தந்தையும் அல்ல என்பது ஒரு கருத்து.

இக்கோயிலில் வழிபட்டவர்களில் இந்திரன், சந்திரன், மகாபாரதத்தில் வரும் யுதிஷ்டிரன் மற்றும் நாக கார்கோடகன் ஆகியோர் அடங்குவர்.

பஞ்ச வனேஸ்வரம் கோவில்கள் என அழைக்கப்படும் 5 கோவில்களின் பல தொகுப்பு இது. இங்கு சிவன் கோவில்கள் காடுகளாக இருந்த இடத்தில் காணப்படுகின்றன. இந்த தொகுப்பில் உள்ள மற்றவை சிதம்பரம் (முல்லை வனம்), திருச்சைக்காடு (சாயவனம்), திருவெண்காடு (வெள்ளை பூக்கும் செடிகள்) மற்றும் பூம்புகார் (பல்லவனேஸ்வரம்) ஆகிய இடங்களில் உள்ளன.

சம்பந்தர் இங்கு பதிகங்கள் பாடியிருப்பதால், மூலக் கோயில் குறைந்தது 7ஆம் நூற்றாண்டிலிருந்தே இருந்திருக்க வேண்டும், மேலும் இடைக்காலச் சோழர் கோயிலின் அனைத்து அடையாளங்களும் அடையாளங்களும் உள்ளதால், அமைப்பு ரீதியான கோயில் அதன் பின்னரே கட்டப்பட்டிருக்கலாம். அதைத் தொடர்ந்து புதுப்பித்தல் மற்றும் சேர்த்தல் மராட்டியர்களால் செய்யப்பட்டதாகத் தெரிகிறது. இந்த கோவிலின் நுழைவாயிலில் ராஜ கோபுரம் இல்லை. கோவிலில் உள்ள புதைபடிவ படங்கள் ஸ்தல புராணத்தை தெளிவாக சித்தரிக்கின்றன.

94865 24626

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s