திருமேனிநாதர், திருச்சுழி, விருதுநகர்


துவாபர யுகத்தின் போது, இப்பகுதியில் வெள்ளம் (பிரளயம்) ஏற்பட்டது, இங்கு வசிப்பவர்களின் உயிருக்கு அச்சுறுத்தலாக இருந்தது. தீவிர சிவபக்தரான ஆளும் மன்னன், தன் குடிமக்களைக் காப்பாற்றும்படி சிவனிடம் உருக்கமாக வேண்டினான். பிரார்த்தனையில் மகிழ்ச்சியடைந்த சிவன், தனது திரிசூலத்தை எறிந்து, பூமியில் ஒரு துளையை உருவாக்கினார், அதன் மூலம் தண்ணீர் வெளியேறியது. திரிசூலத்தால் உருவாக்கப்பட்ட சுழல் மற்றும் சுழல்களைக் குறிக்கும் வகையில் அந்த இடத்திற்கு அதன் பெயர் சூளி அல்லது சுழியல் என்று கூறப்படுகிறது, மேலும் இந்த கோவிலில் சிவனுக்கு பிரளய விடங்கர் என்று ஒரு தனி சன்னதி உள்ளது.

இந்தக் கோயிலுக்கும் சிதம்பரத்துக்கும் தொடர்பு உண்டு. சுந்தரர் இத்தலத்திற்குச் சென்றபோது, சிவபெருமான், சிதம்பரத்தில் உள்ள தீக்ஷிதர்கள் அணிந்தபடி, தங்கப் பூங்கொத்து ஏந்தியவாறும், முங்குடுமி அணிந்தவாறும், அவரது கனவில் தோன்றினார். மறுநாள் காலை சுந்தரர் சேரமான் பெருமாளுடன் கோயிலுக்குச் சென்றார்.

அந்ய க்ஷேத்ரே க்ரிதம் பாபம் புண்யக்ஷேத்ரே வினஷ்யதி |
புண்யக்ஷேத்ரே க்ரிதம் பாபம் வாரணாஸ்யாம் வின்ஷ்யதி ||
வாரணாஸ்யாம் கிருதம் பாபம் கும்பகோணே வினஷ்யதி |
கும்பகோணே க்ரிதம் பாபம், கும்பகோணே வினஷ்யதி ||

இந்த உணர்வு கும்பகோணத்தைப் பற்றியது. புண்ணிய ஸ்தலங்களில் செய்த பாவங்கள் வாரணாசியில்தான் கழுவப்படுகின்றன. வாரணாசியில் செய்த பாவங்கள் கும்பகோணத்தில் கழுவப்படுகின்றன, கும்பகோணத்தில் செய்த பாவங்கள் கும்பகோணத்தில் மட்டுமே கழுவப்படுகின்றன. திருச்சுழியைப் பற்றியும் அதே நம்பிக்கை உள்ளது.

பார்வதி இங்கே சிவனைத் தியானம் செய்து, அவரது திருமணத்தை நாடினார். இதை சித்தரிக்கும் வகையில், பார்வதியின் சன்னதி கர்ப்பகிரஹத்தின் வலதுபுறம், இரண்டும் கிழக்கு நோக்கி, கல்யாண கோலத்தில் உள்ளது. கடந்த காலங்களில், தெய்வீக ஜோடிகளும் தங்கள் திருமண அலங்காரத்தில் பக்தர்களுக்கு தோன்றியதாகக் கூறப்படுகிறது, எனவே இது திருமணம் செய்ய விரும்புவோருக்கு ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும்.

மூலவரின் பல்வேறு பெயர்களில் தினகரேஸ்வரர் (சூரியனால் வழிபட்டதால்) மற்றும் பூமிநாதர் (பூதேவி இங்கு ஒரு முறை இறைவனை வழிபட்டதால்) உள்ளனர். இந்த இடம் மேரு மலைக்கு சமமாக கருதப்படுகிறது.

சிவ வழிபாட்டின் அடிப்படைக் கோட்பாடுகளுடன் தொடர்பு கொண்டால், ஒரு வில்வம் இலையைக் கொண்டு இங்கு வழிபடுவது, நாட்டில் உள்ள அனைத்து சிவாலயங்களிலும் 1000 வில்வ இலைகளைக் கொண்டு வழிபடுவதற்கு சமம் என்றும் நம்பப்படுகிறது. மேலும், இங்குள்ள பூமிநாதரை வழிபடுவது

பக்தர்களின் நிலம் தொடர்பான பிரச்சனைகளை தீர்க்க உதவும் என்பது நம்பிக்கை.

கைலாசத்தை விட பெருமை வாய்ந்ததாக உணர்ந்ததால் சிவனே இங்கு வந்ததாக நம்பப்படுகிறது! எனவே பக்தர்கள் இத்தலத்தை புனிதமாகவும், கைலாசமாக வழிபாட்டிற்கு ஏற்றதாகவும் கருதுகின்றனர்.

முதலில் பாண்டியர்களால் கட்டப்பட்ட இக்கோயில், பாண்டிய நாட்டின் இந்தப் பகுதியை ஆண்ட பல்வேறு வம்சங்களின் பிற்காலச் சேர்க்கைகளைக் கண்டுள்ளது. பல ஆண்டுகளாக ராமநாதபுரத்தை ஆண்ட மன்னர்கள் இக்கோயிலை பராமரித்து வந்தனர்.

மூலவர் கர்ப்பக்கிரகம் ஒரு வகையான அகழியால் சூழப்பட்ட கருவறையில் உள்ளது. திருமேனிநாதரின் லிங்கம் சதுர வடிவில் உள்ளது. இங்குள்ள விநாயகருக்கு பிரளய விடங்கர் என்று பெயர். இந்த கோவிலில் உள்ள நடராஜ சபையில் கவுதம முனிவர் மற்றும் அஹல்யாவின் மூர்த்திகளும் உள்ளனர். விஷ்ணுவுக்கு சுழிகை கோவிந்தர், லட்சுமியுடன் தனி சன்னதி உள்ளது. இக்கோயிலின் கட்டிடக்கலை மதுரை மீனாட்சி சுந்தரேஸ்வரர் கோயிலிலும், ராமேஸ்வரத்தில் உள்ள ராமநாதசுவாமி கோயிலிலும் உள்ள கட்டிடக்கலையை ஒத்ததாக கருதப்படுகிறது. கோவிலின் வளாகம் ஒரு பெரிய பகுதியை உள்ளடக்கியது, மேலும் பாண்டிய பாணி கட்டிடக்கலையின் பிரம்மாண்டம் – தூண்கள் மற்றும் சுவர்களில் வேலை செய்வதன் மூலம் – மிகவும் தெளிவாகத் தெரிகிறது.

இக்கோயிலின் மற்றொரு சுவாரசியமான அம்சம் என்னவெனில், இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தவர்களுக்கான மோட்ச ஸ்தலம் இதுவாகும். இருப்பினும், இறந்தவரின் பெயரில் அர்ச்சனை செய்யலாம் என்பது தனிச்சிறப்பு! இந்த அர்ச்சனை செய்த பிறகு, இறந்தவரை நினைத்து தீபம் ஏற்றினால் அவர்களின் ஆன்மா எதிர்கால 21 காலங்களையும் எந்த தடையும் இல்லாமல் கடக்கும் என்று நம்பப்படுகிறது.

ரமண மகரிஷியின் பிறந்த இடம் கோயிலுக்கு மிக அருகில் அமைந்துள்ளது, மேலும் இந்த கோயிலுக்குச் செல்லும் போது கண்டிப்பாகப் பார்க்க வேண்டிய இடமாகும்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04566 282644

Very close to the temple is the house where Ramana Maharishi was born. This has been converted into a memorial, and can be used by visitors for meditation, when visiting Tiruchuli.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s