ஸ்வர்ண காளீஸ்வரர், காளையார் கோவில், சிவகங்கை


சத்ய யுகம், த்ரேதா யுகம், துவாபர யுகம், கலியுகம் என பல காலங்களிலும் இருந்த இத்தலம் தட்சிண காளிபுரம், ஜோதிவனம், மந்தார வனம், தேவதாருவணம், பூலோக கைலாசம், மகாலாபுரம், கானப்பேரியில் எனப் பல பெயர்களில் அழைக்கப்படுகிறது. சங்க இலக்கியங்களில் புறநானூறு இத்தலத்தை திருக்காணப்பர் என்று குறிப்பிடுகிறது.

அதன் தற்போதைய பெயரின் சொற்பிறப்பியல் மிகவும் சுவாரஸ்யமானது. சுந்தரர் திருச்சுழியில் இருந்தபோது, காளையார் கோவிலுக்கும் செல்ல விரும்பினார். ஆனால் அவர் இங்கு வந்தபோது, பூமிக்கு அடியில் பல லிங்கங்கள் இருப்பதைப் புரிந்துகொண்ட அவர், கோயிலுக்குச் சென்றபோது

அவற்றை மிதிக்க விரும்பவில்லை. அவரது நிலையைப் புரிந்து கொண்ட சிவன், காளையின் உருவம் எடுத்து, அதன் கீழே சிவலிங்கங்கள் இல்லாத பாதையின் வழியாகச் சென்றார், எனவே அந்த இடம் காளையார் கோவில் என்று அழைக்கப்படுகிறது. (இதில் ஒரு சிறிய மாறுபாட்டில், மற்றொரு புராணம் நந்தி சுந்தரருக்கு தலைமை தாங்க சிவனால் நியமிக்கப்பட்டது என்று கூறுகிறது.)

இது ஒரு அசாதாரணமான பாடல் பெற்ற ஸ்தலம், கோவில் வளாகத்திற்குள் மூன்று துணைக் கோவில்கள் உள்ளன – இவை ஸ்வர்ண காளீஸ்வரர் & ஸ்வர்ணவல்லி, சோமேஸ்வரர் & சௌந்தரவல்லி, மற்றும் சுந்தரேஸ்வரர் & மீனாட்சி. பண்டைய காலத்தில், ஒரு லிங்கம் தரையில் இருந்து தோன்றி, மூன்றாகப் பிளந்து, இன்று நாம் காணும் மூன்று கோவில்களை உருவாக்குகிறது. மூன்று தெய்வங்களுக்கும் தனித்தனி கர்ப்பகிரகங்கள் உள்ளன. இவை ஒவ்வொன்றும் அவற்றின் சொந்த பலி பீடங்கள், துவஜ ஸ்தம்பங்கள், நந்திகள் போன்றவற்றை உள்ளடக்கிய தனித்தனி கோயிலாகக் கட்டப்பட்டு சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளன.

பாண்டிய நாட்டின் மையப்பகுதியில் அமைந்துள்ள காளையார் கோவில் ஒரு காலத்தில் பாண்டிய ஆட்சியாளர்களின் இருப்பிடங்களில் ஒன்றாக இருந்தது. இந்த கோவில் பல்வேறு பாண்டிய மன்னர்களுடன் தொடர்புடையது. 18 ஆம் நூற்றாண்டின் இறுதியில் இப்பகுதியை ஆண்ட மற்றும் ஆங்கிலேயர்களுக்கு எதிராக போரிட்ட மருது சகோதரர்களான பெரிய மருது மற்றும் சின்ன மருது ஆகியோருடன் மிக முக்கியமான தொடர்பு உள்ளது. இந்த கோவிலின் தீவிர சிவபக்தர்கள் மற்றும் சிறந்த அருளாளர்களாக இருப்பதுடன், சகோதரர்கள் கோயிலுக்கும் சுற்றியுள்ள கிராமங்களுக்கும் குறிப்பிடத்தக்க நன்கொடைகளை வழங்கினர். எனவே, அவர்களின் விருப்பத்திற்கு இணங்க, அவர்களுக்கான நினைவகம் பிரதான கோபுரத்திற்கு எதிரே உள்ள தெருவில் அமைந்துள்ளது. கோவிலுக்குள் இரு சகோதரர்களின் உயிர் உருவ சிலைகளும் உள்ளன.

ஸ்வர்ண காளீஸ்வரர் :ஒரு பாண்டிய மன்னனுக்கு குழந்தைகள் இல்லை, அதனால் அவனது ராணி தன்னை சமாதானம் செய்து கொள்ள தங்கத்தால் குழந்தையின் உருவத்தை உருவாக்கினாள். ஒருமுறை, அரசர் இவ்வழியாகப் பயணம் செய்து கொண்டிருந்தபோது, இந்தக் கோயிலைப் பற்றி கேள்விப்பட்டு, இங்கு வந்து சிவனை வேண்டிக் கொண்டார். அவரும் ராணியும் கோயில் குளத்தில் குளித்த பிறகு, தங்க உருவம் உண்மையான குழந்தையாக மாறியது. இதனால் மகிழ்ச்சியடைந்த அவர்கள், இங்குள்ள இறைவனுக்கு தங்கப் பள்ளியாறை மற்றும் தங்க ஊஞ்சலுடன் கோயில் கட்டினர்.

லட்சுமி அணிந்திருந்த மாலையை மிதித்ததற்காக துர்வாச முனிவரால் சபிக்கப்பட்ட பிறகு, ஐராவதம் (இந்திரனின் யானை) இங்குள்ள சோமேஸ்வரராக சிவன் உட்பட பல இடங்களில் சிவனை வழிபட்டது. ஐராவதமும் தன் தந்தங்களால் குளம் தோண்டி, அதன் வழிபாட்டிற்கு அந்த தண்ணீரைப் பயன்படுத்தினார். யானைமடு என்று அழைக்கப்படும் கோயில் குளம் ஒருபோதும் வறண்டு போவதில்லை.

சுந்தரேஸ்வரர்

பாண்டிய மன்னன் வரகுண பாண்டியன், வேட்டையாடும் பயணத்திற்குப் பிறகு மதுரைக்குத் திரும்பும் வழியை இழந்தான். அவர் சிவனிடம் பிரார்த்தனை செய்தார், இங்குள்ள சுந்தரேஸ்வரராக சிவன் அவரை இந்த கோவிலுக்கு அழைத்துச் சென்றதாக நம்பப்படுகிறது, இரவில் பாதுகாப்பான இடமாக இருந்தது, மேலும் மன்னருக்கு அவரது தரிசனத்தையும் கொடுத்தார். இந்த நிகழ்வுகளை நினைவுகூரும் வகையில், பின்னர் மன்னன் மூலஸ்தானத்தைச் சுற்றி கோயிலைக் கட்டினான். ஸ்வர்ண காளீஸ்வரர் மற்றும் ஸ்வர்ணவல்லி அம்மன் சன்னதிகளுக்கு இடையே மீனாட்சி-சுந்தரேசுவரருக்கான கோவில் அமைந்துள்ளது.

அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இக்கோயிலில் முருகன் மீது பாடியுள்ளார்.

இக்கோயில் அடிப்படையில் பாண்டியர்களால் கட்டப்பட்டது மற்றும் 7 ஆம் நூற்றாண்டில் கட்டப்பட்டது, இருப்பினும் முக்கிய கோயில் அதற்கு முன்பே இருந்திருக்கலாம். மருது சகோதரர்கள் தங்கள் காலத்தில் கோயிலை விரிவுபடுத்தினர். ஒரு தெளிவான நாளில், மதுரை மீனாட்சி சுந்தரேஸ்வரர் கோவிலின் கோபுரத்தை, சோமேஸ்வரர் சன்னதியின் உச்சியில் இருந்து தரிசிக்கலாம் என்று கூறப்படுகிறது. இக்கோயிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் பல்வேறு பாண்டிய மன்னர்களைக் குறிப்பிடுகின்றன. பாண்டியர் காலத்திலிருந்தே சிறந்த கட்டிடக்கலையுடன் இந்த கோயில் நிரம்பியுள்ளது, குறிப்பாக, கோயிலுக்குள் உள்ள பல்வேறு தூண்கள் நேர்த்தியாக கட்டப்பட்டு வேலை செய்யப்பட்டுள்ளன.

தொலைபேசி: 04575-232516; 94862 12371

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s