சிவக்கொழுந்தீஸ்வரர், தீர்த்தநகரி, கடலூர்


பெரியான் என்று அழைக்கப்படும் ஒரு விவசாயி மற்றும் அவரது மனைவி தீவிர சிவபக்தர்களாக இருந்தனர், அவருடைய நடைமுறையில் ஒவ்வொரு நாளும் குறைந்தது ஒரு சிவபக்தருக்கு உணவளிப்பது அடங்கும். ஒருநாள், அப்படிப்பட்ட பக்தர் யாரும் கிடைக்காததால், தம்பதியர் ஒருவரைத் தேடிப் புறப்பட்டனர். கொன்றை மரத்தடியில் ஒரு முதியவரைப் பார்த்து, தாங்கள் தயாரித்த உணவை உண்ணச் சொன்னார்கள். முதியவர் ஒப்புக்கொண்டார், அவர் தம்பதியினருக்கு ஏதாவது வேலைகளைச் செய்தார், எனவே அவர்கள் நிலத்தை உழும்படி சொன்னார்கள், அவர்கள் தினையால் செய்யப்பட்ட உணவைக் கொண்டு வர வீட்டிற்குச் சென்றனர். அவர்கள் திரும்பி வந்தபோது, முழுமையாக வளர்ந்த தினைகளால் பயிரிடப்பட்ட நிலம் அறுவடைக்குத் தயாராக இருப்பதைக் கண்டனர். இதைப் பற்றி முதியவரிடம் கேட்டபோது, அவர் வெறுமனே சிரித்துவிட்டு, தான் சாப்பிட்ட கொன்றை மரத்தடியில் மறைந்தார். அந்த முதியவர் உண்மையிலேயே சிவபெருமான்தான் என்பதை தம்பதியர் உணர்ந்தனர்.

மேற்கூறிய புராணம் திரு-திணை-நகர் என்று அழைக்கப்படுவதற்கும் காரணமாக அமைந்தது. காலப்போக்கில் இது தீர்த்தநகரி வரை சிதைந்துவிட்டது.

ஜாம்பவான் இங்குள்ள கோவிலுக்குப் பக்கத்தில் உள்ள தொட்டியை (ஜாம்பவ தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படும்) உருவாக்கியதாகக் கூறப்படுகிறது, அங்கு அவர் தினமும் வழிபட்டு வந்தார். இந்த தொட்டி வறண்டு இருந்ததில்லை என்றும், உண்மையில் ஆண்டு முழுவதும் தண்ணீர் இருக்கும் என்றும் கூறப்படுகிறது. வானிலையைப் பொருட்படுத்தாமல், அருகிலுள்ள பகுதிகளும் மிகவும் வளமானவை. குளத்தின் எதிரே சஞ்சீவி ஆஞ்சநேயருக்கு தனி பிரகாசம்.

வீரச்சேரன் என்ற மன்னன் தன் வெண்புள்ளி நோயிலிருந்து விடுபட இங்கு வந்தான். நோயால் பாதிக்கப்பட்ட அவரது நாய், தவறுதலாக கோவில் தொட்டியில் விழுந்தது, ஆனால் முழுமையாக குணமடைந்து வெளியே வந்தது. இதைப் பார்த்த மன்னன் அதையும் முயற்சிக்க முடிவு செய்தான், அவரும் குணமடைந்தார். நன்றி செலுத்தும் விதமாக இங்கு இறைவனுக்கு கோவில் கட்டினார். பிரகாரத்தில் அரசர் சிலை உள்ளது.

அடிப்படை நிவாரணத்தில் ஸ்தல புராணம்

இந்த கோவிலில் சில தனித்துவமான சிற்பங்கள் மற்றும் கட்டிடக்கலை உள்ளது. இங்குள்ள நடராஜர் விஷ்ணுவின் சங்கு இசையில்

நடனமாடுவதையும், பிரம்மா பஞ்சமுக வாத்தியம் (தாள வாத்தியம்) வாசிப்பதையும் காணலாம். தட்சிணாமூர்த்தி அமர்ந்த நிலையில் சித்தரிக்கப்படுகிறார், ஆனால் அவரது காலடியில் அபஸ்மர புருஷர் இல்லாமல் – சிவபெருமான் இங்கே தம்பதிகள் கொடுத்த உணவை சாப்பிட்டுக்கொண்டிருந்தார்! ஸ்தல புராணம் கோஷ்டம் சுவரில் சிறிய ஆனால் நம்பமுடியாத விரிவான அடிப்படை நிவாரணப் படங்களின் வரிசையாக சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது. கோஷ்டத்தில் நர்தன கணபதியை பூத கணங்களுடன் காணலாம்! மேற்கு கோஷ்டத்தில், விஷ்ணுவும் பிரம்மாவும் தனித்தனி உருவங்களாக, லிங்கோத்பவரை வழிபடுவதைக் காணலாம்.

சமீப காலம் வரை, தினை மட்டுமே பிரசாதமாக வழங்கப்பட்டது. சமீபகாலமாக, திணை தட்டுப்பாடு காரணமாக இது நிறுத்தப்பட்டது.

அர்த்த மண்டபம் மற்றும் மகா மண்டபத்தின் நுழைவாயில் தெற்கே உள்ளது, அதே சமயம் மண்டபத்தின் கிழக்குப் பகுதியில் 35 துளைகள் கொண்ட கிரில் / லேட்டிஸ் உள்ளது. பங்குனி மாதத்தில் சூரியனின் கதிர்கள் நேரடியாக மூலவர் மீது, லட்டு வழியாக விழும்.

கோயிலில் சுந்தர பாண்டியன் மற்றும் காடவர் மன்னன் கோப்பெருஞ்சிங்கன் மற்றும் குலோத்துங்க சோழன் முதலாம் கல்வெட்டுகள் உள்ளன. முதல் இரண்டும் அந்த மன்னர்களின் மானியங்களைக் குறிப்பிடுகின்றன.

தொடர்பு கொள்ளவும் : எஸ்.வெங்கடராம ஐயர்: 9786467593, 9047140464

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s