சப்தபுரீஸ்வரர், திருக்கோலக்கா, நாகப்பட்டினம்


ஹிரண்யகசிபு என்ற அரக்கனின் அட்டூழியங்களை அடக்க விஷ்ணு நரசிம்ம அவதாரத்தை எடுத்தபோது, அதன் விளைவாக அசுர குணங்களை உறிஞ்சி வானவர்களிடையே அச்சத்தை ஏற்படுத்தினார். எனவே, நரசிம்மரின் எதிர்மறை ஆற்றல்களை வெளிப்படுத்தி நரசிம்மரை அடக்குவதற்காக, சிவன் சரபாவின் (இரண்டு தலைகள், இரண்டு இறக்கைகள், சிங்கத்தின் எட்டு கால்கள், கூர்மையான நகங்கள் மற்றும் நீண்ட வால் கொண்ட ஒரு உயிரினம்) வடிவத்தை எடுத்தார். இது சிவன் நரசிம்மரை தனது கட்டுப்பாட்டில் வைத்திருப்பதை உள்ளடக்கியது, ஆனால் விஷ்ணு தன்னிடம் திரும்புவதற்காக லட்சுமி சிவனை வழிபட்டார். சிவன் அவளை கொன்றை வனத்தில் தவம் செய்யும்படி கூறினார், அதை லட்சுமி செய்தாள், இதனால் மகிழ்ந்த சிவன், விஷ்ணு மற்றும் லட்சுமியின் திருமணத்தை இங்கு ஏற்பாடு செய்தார்.

விஷ்ணுவின் ஒவ்வொரு அவதாரத்தையும் ஒரு சம்ஹார மூர்த்தியின் வடிவத்தில் சிவன் ஒரு முடிவுக்குக் கொண்டுவர வேண்டும் என்று சைவக் கதைகளில் கருதப்படுகிறது.

லட்சுமி (திரு) தனது திருமண அலங்காரத்தில் (கோலம்), கொண்டை வனத்தில் (கா) தோன்றினார், எனவே அந்த இடம் திருக்கோலக்கா என்று அழைக்கப்பட்டது. மற்றொரு விளக்கம் என்னவென்றால், இது லக்ஷ்மியின் திருமண கோலத்தை குறிக்கிறது (மீண்டும், அவரது திருமண அலங்காரத்தை குறிக்கிறது), இது திருக்கோலத்தில் சிதைந்துள்ளது. கோலத்தின் மற்றொரு விளக்கம் என்னவென்றால், இது கோலாஹலத்தைக் குறிக்கிறது, இது விஷ்ணு-லட்சுமி திருமணத்தில் நடந்த விழாக்களுக்கான தமிழ் வார்த்தையாகும்.

சீர்காழி பிரம்மபுரீஸ்வரர் கோவிலில் குழந்தை முனிவர் சம்பந்தர் தனது முதல் தேவாரம் பதிகம் பாடினார். அன்று மாலை, அவர் திருக்கோலக்காவை பார்வையிட்டார், மேலும் அவரது மென்மையான கைகளைப் பயன்படுத்தி ஒரு பதிகம் பாடினார், அதன் விளைவாக அவரது கைகள் சிவந்தன. குழந்தை காட்டிய பக்தியால் மகிழ்ந்த சிவன், சம்பந்தருக்கு ஒரு ஜோடி தங்க சங்குகளை வழங்கினார், பார்வதி அந்த சங்குகளில் இசை மற்றும் ஒலியின் சக்தியைப் புகுத்தினார். எனவே அவர்கள் முறையே தாளமுடையார், ஓசை கொடுத்த நாயகி என்று அழைக்கப்படுகிறார்கள். சமஸ்கிருதத்தில் சப்தா என்பது பேச்சையும் குறிக்கிறது, எனவே இங்கு சிவனுக்கு சப்த புரீஸ்வரர் என்று பெயர். எனவே பேச்சுக் குறைபாடுகள் மற்றும் குறைபாடுகள் உள்ளவர்களுக்கும், இசையில் தேர்ச்சி பெற

விரும்புபவர்களுக்கும், இந்த அருளைப் பெறுவதற்காக வாக்-வாதினி பூஜை செய்பவர்களுக்கு இது ஒரு பிரார்த்தனா ஸ்தலமாகும்.

சுந்தரர் தனது காலத்தில் இக்கோயிலுக்குச் சென்றுள்ளார், மேலும் அவரது பதிகம் சம்பந்தரின் பதிகத்திற்காக உருகிய சிவனிடமிருந்து தங்கச் சங்குகளைப் பெறுவதைக் குறிக்கிறது.

சம்பந்தரின் புராணமும் சிவன் மற்றும் பார்வதியின் ஒற்றுமையை விளக்குகிறது. சிவா சங்குகளை வழங்கியபோது, பார்வதி ஒலியை உருவாக்கும் திறனைக் கொடுக்கும் வரை அவை ஒலி எழுப்பவில்லை. ஒரு வகையில், இது அர்த்தநாரீஸ்வரர் கருத்தின் வேறுபட்ட பிரதிநிதித்துவம், அல்லது சிவ-சக்தி கருத்துப்படி, சிவனும் பார்வதியும் ஒன்றே, மேலும் ஒன்றாகக் கருதி வழிபட வேண்டும்.

சீர்காழி பிரம்மபுரீஸ்வரர் கோவிலில் சித்திரை திருவாதிரை திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக நடைபெறும் திருமூலைப் பால் உற்சவம், இக்கோயிலுக்கு வரும் ஊர்வலத்துடன் நிறைவடைகிறது. அந்த நேரத்தில் சம்பந்தர் தங்க சங்குகளை பெறும் காட்சி மீண்டும் காட்சியளிக்கிறது, அதன் பிறகு ஊர்வலம் சீர்காழிக்கு திரும்புகிறது.

மூலவர் பெரும்பாலும் சப்தபுரீஸ்வரர் என்று குறிப்பிடப்படுகிறார், இது தவறானது.

ஒருமுறை இந்திரனுக்கும் சூரியனுக்கும் யார் அதிக சக்தி வாய்ந்தவர் என்பதில் தகராறு ஏற்பட்டது. அவர்கள் இங்கு சிவனை வழிபட்டனர், அதன் பிறகு இந்திரன் வானங்களுக்கு அதிபதியானான், சூரியன் கிரகங்களின் அதிபதியாக ஆக்கப்பட்டான். இந்த கோவிலில், தமிழ் மாதமான கார்த்திகையில் சூரியனின் அவரோகணம் கொண்டாடப்படுகிறது. இந்த புராணத்தின் காரணமாக, இந்த கோயில் வேலை அல்லது வணிக முயற்சிகளில் வளர்ச்சி பெற விரும்புவோருக்கு ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகவும் உள்ளது. அகஸ்த்தியர் மற்றும் கண்வ முனிவர் ஆகியோர் இங்கு வழிபாடு செய்தவர்கள். இசை மும்மூர்த்திகளான முத்துஸ்வாமி தீட்சிதர், தியாகராஜர் மற்றும் சியாமா சாஸ்திரிகளும் இக்கோயிலில் வழிபட்டுள்ளனர்.

ஒரு உள்ளூர் கதையின்படி, 1979 இல், ஒரு ஊமைக் குழந்தையும் அவனது பெற்றோரும் இங்கு வழிபட்டனர், அதன் பிறகு குழந்தை பேச முடிந்தது. பெற்றோர்கள் ஒரு ஜோடி தங்க சங்குகளை இங்கு நன்கொடையாக அளித்தனர், அவை கோயிலில் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டுள்ளன. இன்றுவரை 500க்கும் மேற்பட்ட சம்பவங்கள் நடந்ததாக கோயில் பதிவேடு வைத்துள்ளது.

2000 ஆண்டுகள் பழமையானதாக நம்பப்படும் இக்கோயில், 7ஆம் நூற்றாண்டில், சம்பந்தர் காலத்தில் இருந்ததாக நம்பப்படுகிறது. அதைத் தொடர்ந்து, இடைக்கால சோழர்களின் காலத்தில் கட்டமைக்கப்பட்ட கோயில் கட்டப்பட்டது. மேற்கு கோஷ்டத்தில் உள்ள லிங்கோத்பவர் மூர்த்தி மூச்சடைக்கக்கூடிய வகையில் அழகாக இருக்கிறது, மேலும் பிரம்மா மற்றும் விஷ்ணுவால் சூழப்பட்டதாக சித்தரிக்கப்படுகிறது – இந்த பிரதிநிதித்துவம் மிகவும் மங்களகரமானதாக நம்பப்படுகிறது. சுவாரஸ்யமாக, கோவிலில் ராஜ கோபுரம் அல்லது துவஜஸ்தம்பம் இல்லை. சிவன் கோவிலை ஒட்டி பார்வதிக்கு தனி கோவில் உள்ளது. கோவிலில் ஒரு தனி மூர்த்தியும் ஒரு கோப்பையுடன் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது. கோவிலின் வருடாந்திர திருவிழாவில் நடராஜரின் ஊர்வலம், அவரது துணைவி சிவகாமசுந்தரி மற்றும் சம்பந்தர் தங்க சங்குகளை ஏந்திச் செல்வது அடங்கும்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04364 274 175.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s