வெள்ளிமலை நாதர், திருதெங்கூர், திருவாரூர்


இக்கோயில் தசாவதாரத்துடன் தொடர்புடையது. வாமன அவதாரத்தின் போது, சுக்ராச்சாரியார் ஒரு கண்ணில் குருடாகி, தலைமறைவாக இருந்தார். பார்வை திரும்ப சுக்ரன் இங்கு வந்து சிவனை வழிபட்டான். இறைவன், பார்வதியுடன் சேர்ந்து, அவருக்கு இங்கு பிரத்யக்ஷம் அளித்து, அவரது சாபத்தைப் போக்க உதவினார். நன்றி செலுத்தும் விதமாக, சுக்ரன் மற்றும் மற்ற 8 நவக்கிரகங்கள் ஒவ்வொருவரும் தங்கள் பெயரில் ஒரு லிங்கத்தை இங்கு நிறுவினர். சுக்ரன் வெள்ளி என்று அழைக்கப்படுவதால், இங்குள்ள இறைவன் வெள்ளிமலைநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார் (சமஸ்கிருதத்தில், இது ரஜத கிரீஸ்வரர் என்று மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது).

நவக்கிரகங்களால் பிரதிஷ்டை செய்யப்பட்ட ஒன்பது லிங்கங்களை வழிபட்டால் எல்லாவிதமான தோஷங்களிலிருந்தும் நிவாரணம் கிடைக்கும். பிரம்மா இங்கு விஜயம் செய்தபோது, நவக்கிரகங்களால் உருவாக்கப்பட்ட லிங்கங்களைக் கண்டு மகிழ்ந்தார், அதனால் அந்த இடத்திற்கு நவக்கிரகபுரம் என்று பெயரிட்டார்.

கங்கை நதியில் தான் மக்கள் குளிக்கிறார்கள், தன் பாவங்களைக் கழுவுகிறார்கள், இதன் விளைவாக கங்கையே மற்றவர்களின் பாவங்களைச் சேர்த்துக் கொள்கிறாள். அதனால் அந்த பாவங்களில் இருந்து விடுபட இங்கு வந்தாள். அவள் ஒரு குளத்தை நிறுவி, அதில் சிவந்த தாமரைகளை வளர்த்து, சிவனையும் பார்வதியையும் வணங்கி வந்தாள். இறைவன் அவளை இங்கு நிரந்தரமாக தங்கும்படியும், இங்குள்ள கோயில் குளம் கங்கை நதிக்கு இணையானதாக கருதப்படும்படியும் அருள்புரிந்தார். அந்தத் தீர்த்தம் சிவகங்கை தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

பிரளயத்தின் போது, பார்வதி சிவனிடம், தங்கள் பக்தர்கள் பலர் இங்கு இருப்பதால், இந்த இடத்தை அழிவிலிருந்து காப்பாற்றும்படி கேட்டுக் கொண்டார். இறைவன் கடமைப்பட்டான், அதனால் உலகம் முழுவதும் தண்ணீருக்கு அடியில் இருந்தாலும், இந்த இடம் வறண்டு இருந்தது, தீர்த்தம் போன்ற சுத்தமான தண்ணீர் தொட்டியுடன். அதனால் அந்த இடம் தெங்கூர் என்று பெயர் பெற்றது (தமிழில் தேங்கல் என்பது நிலைத்திருப்பது அல்லது தேங்கி இருப்பது என்று பொருள்). இச்சம்பவத்தைக் கேள்விப்பட்ட லக்ஷ்மி சிவனை வழிபட இங்கு வந்ததால் இத்தலம் திரு தெங்கூர் என்று அழைக்கப்படுகிறது (திரு என்பது லட்சுமியைக் குறிக்கிறது).

இந்த கோவிலில் நவகிரகங்கள் இரண்டு முறை பிரதிநித்துவப்படுத்தப்படுகின்றன – ஒன்று நவக்கிரகங்களாகவும், மற்றொன்று ஒவ்வொரு நவக்கிரகங்களாலும் பிரதிஷ்டை செய்யப்பட்ட ஒன்பது லிங்கங்களாகும்.

இரண்டாம் பிரகாரம் (அதாவது கர்ப்பக்கிரமத்திற்கு வெளியே) பல உன்னதமான சோழர் சிற்பம் மற்றும் கட்டிடக்கலை வேலைப்பாடுகளைக் கொண்டிருந்தாலும் இது மிகவும் பழமையான கோயிலாகும்

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s