நெல்லிவனநாதர், திருநெல்லிக்கா, திருவாரூர்


தேவலோகத்தின் ஐந்து புனித மரங்கள் – பாரிஜாதம், கற்பகம், மந்தாரம், ஹரிசந்தனம் மற்றும் சந்தனம் – பக்தர்களின் விருப்பங்களை நிறைவேற்றும் திறனைப் பற்றி மிகவும் பெருமையாக இருந்தது. இவை துர்வாச முனிவரை மதிக்கவில்லை. கோபமடைந்த முனிவர், புளிப்புப் பழங்கள் கொண்ட நெல்லிக்காய் மரங்களாகப் பிறக்கும்படி சபித்தார். பூமியில் ஒருமுறை, மரங்கள் இறைவனிடம் பிரார்த்தனை செய்து, சாபம் நீங்கி, மீண்டும் சொர்க்கத்திற்குச் சென்றன. இருப்பினும் நெல்லியின் சிறப்பை உலகுக்குப் போதிக்க சிவபெருமான் இங்கு சுயம்பு மூர்த்தியாக இருந்து வந்தார். துர்வாச முனிவருக்கும் இங்கு கோபம் தணியுமாறு ஆசீர்வதித்தார். சமஸ்கிருதத்தில், நெல்லியை ஆம்லா என்று அழைக்கப்படுகிறது, எனவே இங்குள்ள இறைவன் ஆம்லவனவேஸ்வர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

ஒருமுறை இங்குள்ள காட்டிற்கு வந்த சிவபக்தர் ஒருவர் விலங்குகளும் பறவைகளும் மகிழ்ச்சியாக வாழ்வதைக் கண்டார். தேவர்கள் கூட தினமும் சென்று வருவார்கள். மிகவும் மகிழ்ச்சியடைந்த சோழ மன்னனிடம் இதைத் தெரிவித்தார். அவர் காடுகளை அழித்து, இந்த கோயிலுடன் ஒரு நகரத்தை நிறுவினார். அரசன் ஆம்லநேசன் என்ற பெயரைப் பெற்றான்.

மன்னன் உத்தம சோழனுக்கும் அவன் அரசி பத்மாயிக்கும் குழந்தை இல்லை. ஒருமுறை அவர்கள் இந்தக் கோயிலுக்குச் சென்றபோது, ஒரு இளம் பெண் வந்து ராணியின் மடியில் அமர்ந்தாள், அந்தப் பெண்ணைத் தங்களுடையவளாக வளர்க்கும்படி ஒரு குரல் அவர்களிடம் சொன்னது, அதை அவர்கள் செய்தார்கள். அந்தப் பெண் – மங்களநாயகி – வேறு யாருமல்ல, பார்வதி. அவளுக்கு திருமண வயது வந்ததும், தமிழ் மாதமான ஆவணி முதல் நாளில், இங்குள்ள சிவபெருமானை மணந்தார்.

இந்தக் கோயிலுக்கும் ராமாயணத்துக்கும் தொடர்பு உண்டு. காகசுரன் – காகத்தின் வடிவில் உள்ள ஒரு அசுரன் – சீதை இலங்கையில் சிறையில் இருந்தபோது தொந்தரவு செய்தான். ராமர் இலங்கை மீது படையெடுத்த பிறகு, அவர் காகத்தின் மீது அம்பு எய்தார், அதைத் தவிர்க்க, காகம் பல்வேறு இடங்களுக்குச் சென்று பிரார்த்தனை செய்து, இறுதியாக இங்கு வந்து சிவபெருமானின் பாதுகாப்பைப் பெற்றது. காகத்தை மன்னிக்கும்படி பகவான் இராமனிடம் வேண்டினார்.

சூசனம் முனிவர் கோபத்தில் தந்தையைக் கொன்றதால் பிரம்மஹத்தி தோஷம் ஏற்பட்டது. காகாசுரனின் இந்தக் கதை அவருக்குக் கூறப்பட்டு, அவர் திருநெல்லிக்காவிற்கு வந்து தீர்த்தத்தில் நீராடி, ஒரு காகத்திற்கு உணவளித்தார். இதைச் செய்தபோது, அவர் தனது சாபத்திலிருந்து விமோசனம் பெற்றார்.

இங்கு விஷ்ணு, சனி, பிரம்மா, சூரியன், சந்திரன் ஆகியோர் வழிபட்டுள்ளனர். ஒரு கந்தர்வர் இங்கு வழிபட்டதால் தொழுநோய் நீங்கியது. எனவே, இத்தலத்திற்கு அருணாபுரம், குஷ்டரோகஹரபுரம் என்ற பெயர்களும் உண்டு, தீர்த்தம் பிரம்ம தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இந்த கோவில் தொழுநோய் சிகிச்சைக்கான தலம்.

தமிழ் மாதமான மாசி 18 ஆம் தேதி தொடங்கி ஒரு வாரமும், தமிழ் மாதமான ஐப்பசியில் கிருஷ்ண பக்ஷ சதுர்த்தி தொடங்கி ஒரு வாரமும் மாலை பூஜை செய்யும் போது, கதிர்கள் இங்குள்ள மூலவர் லிங்கத்தின் மீது சூரியன் நேரடியாக விழுகிறது. இந்த பூஜையை சூரியன் தான் செய்கிறான் என்று நம்பப்படுகிறது. இது மேற்கு நோக்கிய ஆலயம்.

இது பஞ்ச கா க்ஷேத்திரங்களில் ஒன்று (கா என்று முடிவடையும் பெயர்களைக் கொண்ட இடங்கள், காடு அல்லது காவு என்பதன் சுருக்கம் – காடு என்று பொருள்) – திருவானைக்கா, திருநெல்லிக்கா, திருக்கோலக்கா, திருக்கொடிக்கா மற்றும் திருக்குறக்கா. இந்த இடப் பெயர்கள் பெரும்பாலும் “வால்” என்ற பின்னொட்டுடன் உச்சரிக்கப்படுகின்றன, இது பெரும்பாலும் தவறாகக் கருதப்படுகிறது.

தொடர்பு கொள்ளவும் போன்: 04369-237507

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s